Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
Error Code 41 (เซ็นเซอร์ตรงปีกผีเสื้อมีปัญหา)
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Error Code 41 (เซ็นเซอร์ตรงปีกผีเสื้อมีปัญหา)  (อ่าน 3615 ครั้ง)
scusi
Freshy
*

เดินช้า.. แต่ไม่เคยหยุดเดิน

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 17:16:35 »

ก็คือว่า ได้เช็ค Code ดูอะครับ ผลเป็น 41 ซึ่งหาอ่านๆดูแล้ว มันหมายถึงเซ็นเซอร์ลิ้นเร่งมีปัญหาอะครับ เลยอยากขอคำแนะนำก่อนนำไปซ่อมหน่อย ว่า "ช่างเค้าจะทำอะไรเปลี่ยนอะไรบ้าง
ค่าใช้จ่าย ประมาณเท่าไหร่ครับ"

ปล. ก่อนตัดสินใจเช็ค Error code เพราะว่า รถผม (4A-FE auto) มันออกตัวอืดมาก เหมือนอยู่เกียร์ 3 หรือ4 ตลอดเลย เร่งไม่ขึ้น รอบจะอยู่ที่ 2000+ ตลอดตั้งแต่ออกตัวแหละครับ โดนบีบแตรไล่ตลอดเวลาออกตัวจากไฟแดง เพราะมันอืดมาก!!

...
ท่านใดทราบขอความกรุณาด้วยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

มือใหม่..รถเก่า.. หยอดกระปุกแต่ง > <*
waikhongsong
AE Thailand Club Member
Super Senior

กำลังใจ: 36

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 09:08:19 »

เปลี่ยนปีกผีเสื้อมือสองน่าประมาณ พันนึง เซ็นเซอร์ตัวตรวจจับลิ้นเร่งประมาณ 500 บาท บางทีสายอาจขาด หรืออะไรบางอย่างผิดปกติ ถ้าจะต้องเปลี่ยนจริงๆ ไปหาซื้อมาก่อน จากนั้น งัดไอ้ตัวที่เสียออกมา แกะดูมันให้ละเอียดเลย บางทีอาจแก้ไขได้ เป็นแนวทางน่ะครับ

โทร. 083-5487685
shishotpert2555@hotmail.com
scusi
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 15:28:52 »

เปลี่ยนปีกผีเสื้อมือสองน่าประมาณ พันนึง เซ็นเซอร์ตัวตรวจจับลิ้นเร่งประมาณ 500 บาท บางทีสายอาจขาด หรืออะไรบางอย่างผิดปกติ ถ้าจะต้องเปลี่ยนจริงๆ ไปหาซื้อมาก่อน จากนั้น งัดไอ้ตัวที่เสียออกมา แกะดูมันให้ละเอียดเลย บางทีอาจแก้ไขได้ เป็นแนวทางน่ะครับ

ปัญหาคือไม่กล้างัดอะไรทั้งนั้นแหละครับ ฮ่าๆ แค่อยากรู้ว่าถ้าไปอู่จะโดนไรบ้าง เพราะถ้ามีนอกเหนือจากที่ทราบโผล่มา
จะได้แย้งถามทางอู่ได้ คือง่ายๆ กลัวโดนหลอกเปลี่ยนสิ่งที่ไม่ตรงจุดอะครับ เพราะยังไม่มีอู่ประจำไรแบบนั้นที่ไว้ใจได้  แต่ขอบคุณมากที่มาให้แนวทางนะครับ ^^

มือใหม่..รถเก่า.. หยอดกระปุกแต่ง > <*
tu _ranong

"มิตรภาพ ไม่มีวันขึ้นรา"

กำลังใจ: 97

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 15:54:50 »

ปัญหาคือไม่กล้างัดอะไรทั้งนั้นแหละครับ ฮ่าๆ แค่อยากรู้ว่าถ้าไปอู่จะโดนไรบ้าง เพราะถ้ามีนอกเหนือจากที่ทราบโผล่มา
จะได้แย้งถามทางอู่ได้ คือง่ายๆ กลัวโดนหลอกเปลี่ยนสิ่งที่ไม่ตรงจุดอะครับ เพราะยังไม่มีอู่ประจำไรแบบนั้นที่ไว้ใจได้  แต่ขอบคุณมากที่มาให้แนวทางนะครับ ^^
เอาที่ผมเจอมากับรถตัวเองไอ้ตัวมอเตอร์ครับที่เสียอาการคือมันตั้งจังหวะปิด-เปิดองศาลิ้นปีกผีเสี้อไม่ได้อาการคือเดินเบาได้แต่เร่งออกตัวไม่ได้สว่นมากเค้าจะซื้อทั้งตัวมาเปลี่ยนครับครับพอเปลี่ยนเสร็จต้องเอาOBDวัดครับเพื่อดูว่าตอนเรากดคันเร่งมันเปิดหรือปิดต้องตั้งและหาจังหวะให้ดีครับจังหวะที่มันเปิด-ปิดมันนิดเดียวจริงๆของผมตอนเปลี่ยนไหม่ตั้งองศาเกือบชั่วโมงตั้งยากมาก

scusi
Freshy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 16:15:19 »

เอาที่ผมเจอมากับรถตัวเองไอ้ตัวมอเตอร์ครับที่เสียอาการคือมันตั้งจังหวะปิด-เปิดองศาลิ้นปีกผีเสี้อไม่ได้อาการคือเดินเบาได้แต่เร่งออกตัวไม่ได้สว่นมากเค้าจะซื้อทั้งตัวมาเปลี่ยนครับครับพอเปลี่ยนเสร็จต้องเอาOBDวัดครับเพื่อดูว่าตอนเรากดคันเร่งมันเปิดหรือปิดต้องตั้งและหาจังหวะให้ดีครับจังหวะที่มันเปิด-ปิดมันนิดเดียวจริงๆของผมตอนเปลี่ยนไหม่ตั้งองศาเกือบชั่วโมงตั้งยากมาก
อยากทราบค่าเสียหายจังเลยครับ..!!   > <* แหะๆ

scusi
Freshy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 18:36:03 »

มันคือตัวนี้ใช่มั้ยครับ เซ็นเซอร์วัด องศา/มุมของลิ้นปีกผีเสื้อ  !!! แว้กๆๆ  สุดยอด

tu _ranong

"มิตรภาพ ไม่มีวันขึ้นรา"

กำลังใจ: 97

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013, 14:42:50 »

มันคือตัวนี้ใช่มั้ยครับ เซ็นเซอร์วัด องศา/มุมของลิ้นปีกผีเสื้อ  !!! แว้กๆๆ  สุดยอด

ใช่ครับแต่ไม่รู้เป็นของเครื่องตัวไหน สุดยอด

praphank
Freshy
*

กำลังใจ: 2

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 10:29:12 »

ก่อนจะเปลี่ยนไม่ลองตรวจวัดก่อนหรือครับว่าดีหรือเสียจะได้ไม่ต้องลองผิดลองถูกครับ
kontuadum@อีบีเอศูนย์สี่เจ็ด
High Super Senior

ก็แค่เครื่องยนต์เดิมแต่ใจเกินร้อย

กำลังใจ: 171

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 12:15:11 »

แล้วถ้ามันกระพริบติดๆกันไม่มีเว้นเลยล่ะคร๊าบ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์