Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
หาคู่มือซ่อมee101 4efe /mt
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หาคู่มือซ่อมee101 4efe /mt  (อ่าน 3537 ครั้ง)
tu _ranong
AE Thailand Club Member
Super Senior

"มิตรภาพ ไม่มีวันขึ้นรา"

กำลังใจ: 97

« เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 10:06:43 »

ใครพอมีเก็บคู่มือซ่อมee101เครื่อง4efe/mtบ้างมั๊ยครับเกี่ยวกับพวกสีสายไฟว่าเส้นนี้สีนี้ไปที่ไหน ประมาณนี้ครับคือไฟรถผมมันรั่วลงกร์าว หายังไม่เจอ เลยอยากได้คู่มือมาเป็นแนวทางครับ จะได้ไม่มั่ว เสียเวลาด้วย รบกวนด้วยน่ะครับ

waikhongsong

กำลังใจ: 36

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 15:40:28 »

ไฟรั่วลงกราว มันน่าจะช๊อตน่ะครับ ส่วนสายไฟเวลาผมหาผมจะจำลองการทำงานแล้ววัดไฟด้วยโอมมิเตอร์ เช่น สายไฟเบลค ผมก็จะเหยียบเบลคแล้วปล่อย วัดดู ว่าเวลาเหยียบ สายไฟเส้นไหนมีไฟ เวลาปล่อยมันต้องไม่มีไฟ ประมาณนี้ครับ ส่วนสายไฟเกี่ยวกับเครื่องยนต์ ผมก็ดูที่ปลั๊กเลยว่าสีอะไร แต่บางอย่างวัดยาก แต่เคยเห็นมันมีคู่มืออยู่ ว่าไฟต้องเท่าไหร่ ความต้านทานต้องเท่าไหร่ แต่ละสภาพการทำงานมันไม่เหมือนกัน สำหรับสายไฟเครื่อง ผมว่าน่ะถ้าไม่มันใจ เดินใหม่ไปเลยง่ายกว่า มีเวลาซัก 3-4 วัน เพราะสายไฟเครื่องไม่มีอะไรมาก มันมัดรวมกันเป็นก้อนอยู่แล้ว เราถอดออกมา เราก็ต่อเหมือนที่ถอด แต่ยากตรงหาสายไฟหลายๆ สีนี่แหละ ถ้าจะเอาสีเดิมเลืมไปเลย ผมว่าหายาก แต่ถ้าเอาสีใหม่เราอาจจดไว้ สายไฟมันก็จะมี พวก input พวกเซ็นเซอร์ต่างๆ ที่ส่งสัญญาณกลับมาให้ ecu และพวก out put ที่ส่งสัญญณออก เพื่อควบคุมการทำงาน โดยการจ่ายไฟ มากน้อยแล้วแต่สภาพการทำงาน สำหรับค่าของเซนเซอร์ต่างๆ ผมจำไม่ได้ว่าเอาไปไว้ไหน แต่เป็นของ 4afe ถ้าหาเจอจะเอามาลงไว้ล่ะกันครับ ส่วน ee ถ้าระบบมันทำงานเหมือนกัน มันก็น่าจะใกล้เคียงกัน แต่ถ้าจะวัดไฟว่ามาจริงหรือไม่ ก็วัดตอนทำงาน แล้วน่าจะเห็น ว่าสายเส้นไหนไฟมาปกติ สายไฟมันทำงานแล้วไม่มา แต่อย่าไปจิ้มผิดน่ะ เดี๋ยวช๊อต

โทร. 083-5487685
shishotpert2555@hotmail.com
tu _ranong

"มิตรภาพ ไม่มีวันขึ้นรา"

กำลังใจ: 97

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 17:32:22 »

ใครพอมีเก็บคู่มือซ่อมee101เครื่อง4efe/mtบ้างมั๊ยครับเกี่ยวกับพวกสีสายไฟว่าเส้นนี้สีนี้ไปที่ไหน ประมาณนี้ครับคือไฟรถผมมันรั่วลงกร์าว หายังไม่เจอ เลยอยากได้คู่มือมาเป็นแนวทางครับ จะได้ไม่มั่ว เสียเวลาด้วย รบกวนด้วยน่ะครับ
เป็นที่สายกร์าวครับที่ช็อตมันเหมือนกับหลวมๆหรือมีอะไรไปกดทับซักอย่างเวลาเขย่ารถรีเรย์หน้าเครื่องจะดัง แต่เมื่อวานลองรื้อดูคิดว่าน่าจะเป็นชุดสายไฟหน้าครับ

JOYT_WEST_BKK
High Super Senior

"คือว่าผม รัก พ่อหลวงครับ" AE.T.634

กำลังใจ: 19

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2013, 11:35:39 »

4E-FE เหมือนกันครับ รอๆๆๆๆ

ผม รัก พ่อหลวง
มิ ต ร ภ า พ ไ ร้ ขี ด จำ กั ด
tanakon.suntonchun
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 08:26:04 »

สุดยอด สุดยอด
tanakon.suntonchun
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 08:26:49 »

tanakon.suntonchun@gmail.com   ขอด้วยคับ
Alpha
Senior

กำลังใจ: 16

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 12:14:40 »

เป็นที่สายกร์าวครับที่ช็อตมันเหมือนกับหลวมๆหรือมีอะไรไปกดทับซักอย่างเวลาเขย่ารถรีเรย์หน้าเครื่องจะดัง แต่เมื่อวานลองรื้อดูคิดว่าน่าจะเป็นชุดสายไฟหน้าครับ
แบบนี้ เป็นผมให้ช่างรื้อเลยครับ เคยหาที กว่าจะเจอ "ครึ่งวัน" ครับ  แหะๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์