Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
มีเรื่องรบกวน เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ให้คำแนะนำมือใหม่หน่อยครับ !!!
*ShoutBox
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องรบกวน เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ให้คำแนะนำมือใหม่หน่อยครับ !!!  (อ่าน 5779 ครั้ง)
++Au++AE111
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 23:05:47 »

พอดีผมอยากจะฟิเครื่องใหม่ เพราะว่ามีงบไม่เยอะ อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยคับว่าอู่ไหนไว้ใจได้บ้าง..เพราะเคยโดนฟันช่วงล่างจนเละไปแล้ว 1 รอบครับ  ง๋อยเหงา
ToN...หน้าชา ณ.บางกอกใต้
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 36

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 12:17:57 »

รอเทพๆมาแนะนำคับ... มีข่าวมาบอก!!!! มีข่าวมาบอก!!!! มีข่าวมาบอก!!!!

.....ไม่ต้องรู้ว่าคนขับชื่ออะไร..รู้แค่ว่าอยู่ AE THAILAND ก็พอ.....
RED LEVIN
Senior

กำลังใจ: 121

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2012, 23:41:29 »

หมายถึง ฮอลเครื่องใช่ไหมคับ
ถ้าใช้รอ กูรูมาตอบคับ
 *กูรูวิชาการ*

++Au++AE111
Freshy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 01:20:27 »

ใช่ครับๆ..คือรถผมมันกินน้ำมันเครื่องมาก..แล้วเวลาเหยียบเยอะๆควันขาวก็ออกมา แต่ถ้าไม่เหยียบแรงค่อยๆให้มันขึ้นไปเรื่อยก็ไม่มีควันขาวออกมาแต่ว่าอัตราการเร่ง 120 ก็ยังพอถึงอยู่ไม่แน่ใจว่าเครื่องผมถึงเวลาฮอลเครื่องใหม่รึยัง..ไม่รู้ว่าถ้าฮอลเครื่องใหม่อัตราเร่งจะเพิ่มขึ้นอีกซักนิดรึป่าว..รึว่าเครื่องเดิมๆเหยียบได้ประมาณนี้อยู่แล้วคับ..เพราะเพิ่งได้คันนี้มาขับจิงๆ ซึ้ง ช่วยให้คำแนะนำมือใหม่หน่อยครับ please....
หมีป่าทุ่งบางกอกใต้
AE Thailand Club Staff
Professor
*

+++หมี โหด กระ โดด ฉึก+++

กำลังใจ: 84

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 10:31:06 »

เดิมๆยังไงก็เกิน120 ครับ โอเวอร์ฮอล ต้องดูว่าโดนอะไรบ้าง เบื่องต้นก็ ประเก็นชุดใหญ่ บดวาวล์ เจียร์บ่า กำลังอัดมาดีขึ้น แหวนกวาดด้วย แต่บอกไม่ได้ว่าจะวิ่งดีกว่าเยอะ ไหมเนื่องจากมีเงื่อนไขในเรื่องของ เกียร์และอย่างอื่นอีก เรื่องอู่ ก็ถ้าที่ในกลุ่มทำหลักๆ มีสมานบางบอนห้า และที่ผมทำมา ตี๋แสมดำครับ

กิจกรรม แรก ของปี Hang Out บางกอกใต้
ไม้เอก
Sophomore

กำลังใจ: 4

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 15:25:35 »

สุดยอด

พบกัน รักกัน สัมพันธ์ ยั่งยืน<br />
++Au++AE111
Freshy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 16:46:04 »

ขอบคุณพี่หมีป่าทุ่งบางกอกใต้และทุกๆคนด้วยคับ..ที่ช่วยแนะนำมือใหม่ซิงๆอย่างผม...ขอบคุณคับ...ว่าแต่..ทั้งสองร้านนี้มีแผนที่หรือเบอร์ติดต่อไม๊คับ..อิ๊อิ๊.. ซึ้ง สุดยอด
อาตี๋ อีโบ
Professor
*

1300...ผูกโบน่ารักๆ

กำลังใจ: 157

รถยนต์: AE100
รหัสเครื่องยนต์: 1300_หอยน้อย ปล่อยพลัง !!!
อุปกรณ์แต่งรถ: Sprinter full set + 4E-FTE /M/T มีดีที่ เต็ดๆ
สังกัดพื้นที่: South Bkk บางกอกใต้

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 13:19:39 »

ตามน้าหมีบอกครับ  สะดวกที่ไหนก็เข้าอู่นั้นครับ  พี่ตี๋แสมดำ กับ พี่หมานบางบอน ลองเลือกดูครับ

ฮอลเครื่องใหม่ กำเงินไว้อย่างน้อย 15,000 ครับ มากกว่านี้ก็ดี เพราะไหนๆ รื้อมาแล้ว

อาจจะต้องเปลี่ยนอะไหล่ข้างในหลายอย่าง ถึงแม้ว่าบางตัวมันยังใช้ได้อยู่ แต่ไหนๆ รื้อมาดูแล้ว เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนไปเลยครับ,

แต่ระหว่างนี้ที่ยังไม่ได้ซ่อม ก็ขับอย่างระมัดระวังหน่อยครับ เรื่องน้ำมันเครื่อง อย่าให้ขาด

และเรื่องของความร้อนดูให้ดีครับ  สู้ๆ

รับเบิกอะไหล่แท้
อดีตเคยแรงส์....ปัจจุบันจะแซงยังมีลุ้น !!!
Stamp
Professor

ทำทุกอย่าง ก็เพื่อ ลูก และครอบครัว

กำลังใจ: 432

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 16:35:56 »

สุดยอด ตามนั้นครับ หรือจะวางใหม่เลยก็ได้

เก็บเล็กผสมน้อย...ไปแบบเรื่อยๆเมื่อยๆก็หยุด
++Au++AE111
Freshy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 23:27:09 »

ขอบคุณคร๊าบ...ไว้รถผมสภาพพร้อมเมื่อไหร่แล้วผมจะไปมิตติ้ง จะไปออกทริปด้วยนะครับ..... จูจุ๊บ!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2012, 23:30:04 โดย Monkey Road » บันทึกการเข้า
emppty110

กำลังใจ: 48

รถยนต์: Ae110
รหัสเครื่องยนต์: 5A-อืดๆ
สังกัดพื้นที่: บางกอกใต้

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 09:37:59 »

ฮอล ไม่ถึง ลูกข้อก้าน ไม่เกินหมื่น ถ้าไม่คันทำฝา หรือโมเพิ่ม

ถ้าฮอลทั้งตัวยันลูกข้อก้าน กำไว้สามหมื่นครับ

รถผมทำอู่พี่ตี๋แสมดำ สามปีแล้วครับ ยังแรดได้อยู่ 555+

แก้ไขเพิ่มเติม แนะนำว่าไล่ระบบท่อด้วยจะดีมาก เพราะของเก่าน่าจะตันหมดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2012, 09:49:47 โดย emppty110 » บันทึกการเข้า

It will be change!!!
อาตี๋ อีโบ
Professor
*

รหัสเครื่องยนต์: 1300_หอยน้อย ปล่อยพลัง !!!
อุปกรณ์แต่งรถ: Sprinter full set + 4E-FTE /M/T มีดีที่ เต็ดๆ
สังกัดพื้นที่: South Bkk บางกอกใต้

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 15:53:12 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ลูก ก้าน ข้อ เย้ เย้ เย้ เย้  .....

อดีตเคยแรงส์....ปัจจุบันจะแซงยังมีลุ้น !!!
BungLef SBA
Moderator
Super Senior
*

ผมไม่เคยมองข้ามใคร..แต่ใครอย่ามองข้ามผม

กำลังใจ: 31

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 09:46:49 »

ความรู้ล้วนๆ  สต๊าฟเราสวดยวดจิงๆเบยยย

มิตรภาพหาไม่ยาก ถ้าหากเราเดินออกไปหาสิ่งใหม่ๆ  
eddy

รับเช่าพระหลวงปู่โต๊ะ สภาพสวย ราคาดี 081-333-5115

กำลังใจ: 288

รถยนต์: AE สีแดงโคตร
รหัสเครื่องยนต์: 4A-FE เดิมๆ
อุปกรณ์แต่งรถ: M79
สังกัดพื้นที่: บางกอกใต้ SBKK AE.T No.184

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 22:44:17 »

ฮอล ไม่ถึง ลูกข้อก้าน ไม่เกินหมื่น ถ้าไม่คันทำฝา หรือโมเพิ่ม

ถ้าฮอลทั้งตัวยันลูกข้อก้าน กำไว้สามหมื่นครับ

รถผมทำอู่พี่ตี๋แสมดำ สามปีแล้วครับ ยังแรดได้อยู่ 555+

แก้ไขเพิ่มเติม แนะนำว่าไล่ระบบท่อด้วยจะดีมาก เพราะของเก่าน่าจะตันหมดแล้ว

ระดับเทพ มาตอบเองเลย... สุดยอด

eddy@talontour No.001
คิดต่าง...แต่ไม่แตกแยก

ขอให้เจ้าจงเป็นเช่นเทียนไข     ยอมเผาไหม้ตนเองเพื่อเปล่งแสง
ขอจิตใจเจ้ามั่นคงไม่เปลี่ยนแปลง   สู้ขันแข็งช่วยเหลือเกื้อสังคม
++Au++AE111
Freshy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 23:11:13 »

ขอโทษนะครับผมไม่รู้เรื่องจิงๆขอถามอีกนิดคับ...ทำลูกข้อก้าน...ทำแล้วมันจะเป็นยังไงเหรอคับ... Oh!! Goddd...
อาตี๋ อีโบ
Professor
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 16:54:14 »

ขอโทษนะครับผมไม่รู้เรื่องจิงๆขอถามอีกนิดคับ...ทำลูกข้อก้าน...ทำแล้วมันจะเป็นยังไงเหรอคับ... Oh!! Goddd...

มันเป็นสเต็ปที่สำหรับผู้ที่ต้องการเน้น เรื่องความแรงส์ เป็นหลัก

ถ้ารถไม่มีปัญหาอะไรจริงๆ ถึงขั้นต้องลื้อเครื่องมาทำ ก็อย่าไปยุ่งมันเลยครับ,

ส่วน คำที่บอกว่า "ลูกข้อก้าน"  หมายถึง

- ลูก = ลูกสูบ  บางท่านอาจจะเปลี่ยน ขยาย ลูกสูบให้มีขนาดใหญ่ขึ้นเพื่อเพิ่มกำลังอัด

- ข้อ = ข้อเหวี่ยง ที่ใช้ทำงานร่วมกับท่อนล่างของเครื่องยนต์ จะต้องสัมพันธ์กับขนาดลูกสูบ

- ก้าน = ก้านสูบ เปลี่ยนหรือโม ก้านให้ยาวขึ้น ใหญ่ขึ้น เพื่อเพิ่มช่วงชัก และแรงบิดของเครื่องยนต์

sindyza3k
Senior

1300พาเพลิน Byสมานเซอร์วิส

กำลังใจ: 9

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 21:01:37 »

มันเป็นสเต็ปที่สำหรับผู้ที่ต้องการเน้น เรื่องความแรงส์ เป็นหลัก

ถ้ารถไม่มีปัญหาอะไรจริงๆ ถึงขั้นต้องลื้อเครื่องมาทำ ก็อย่าไปยุ่งมันเลยครับ,

ส่วน คำที่บอกว่า "ลูกข้อก้าน"  หมายถึง

- ลูก = ลูกสูบ  บางท่านอาจจะเปลี่ยน ขยาย ลูกสูบให้มีขนาดใหญ่ขึ้นเพื่อเพิ่มกำลังอัด

- ข้อ = ข้อเหวี่ยง ที่ใช้ทำงานร่วมกับท่อนล่างของเครื่องยนต์ จะต้องสัมพันธ์กับขนาดลูกสูบ

- ก้าน = ก้านสูบ เปลี่ยนหรือโม ก้านให้ยาวขึ้น ใหญ่ขึ้น เพื่อเพิ่มช่วงชัก และแรงบิดของเครื่องยนต์

ตามพี่น๊อตเลย ครับ ถ้าไม่เน้นแรง ก็อย่าไปยุ่งกับ ลูกก้านข้อ เลยคับ อิอิ ปล.งบต้องเยอะฮ่าๆ
แล้ว สเต๊ปพี่น๊อต นี่เรียกว่าอะไรอ่าเพ่ ฮ่าๆๆ

สับโดด100% ก็แค่1300
++Au++AE111
Freshy
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 21:23:49 »

ผมเน้นเดิมๆ...ไม่เน้นแรงเลยคับ...เอาไว้ใช้ทำงาน กับพาแม่ กะแฟนไปเที่ยวพอและคับ..รักประหยัดคับผม เก๊กหล่อ!!!
Professor
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 22:50:36 »

กิจกรรม แรก ของปี Hang Out บางกอกใต้
อาตี๋ อีโบ
Professor
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 13:02:30 »

ผมเน้นเดิมๆ...ไม่เน้นแรงเลยคับ...เอาไว้ใช้ทำงาน กับพาแม่ กะแฟนไปเที่ยวพอและคับ..รักประหยัดคับผม เก๊กหล่อ!!!

++Au++AE111
Freshy
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 16:59:46 »

ตอนนี้ที่อยากทำมากๆก็คงเป็นเครื่องที่กินน้ำมันเครื่องมากๆ (เดือนละแกลลอนอ่ะครับ) จ๊ากๆ
อย่างที่สองก็คือไฟหน้า (เพราะว่ามันสว่างน้อยกว่าแมงกะไซด์ซะอีก) จ๊ากๆ
ส่วนทำสี เคาะ ป่ะ ผุ (ใครๆจะได้เลิกเรียกว่า"อีแก่") จ๊ากๆ+ ตกแต่งภายใน คงไว้สุดท้าย เลยครับบบ

ขออีกนิดนึงครับ อยากจะถามพวกเพื่อนๆพี่ๆที่ทำกระโปรงหน้า หลัง เป็นสีดำ และก็ติดฟิล์มปรอท รอบคัน (อันนี้ชอบมว๊าก ซึ้ง) ตำรวจจับไม่ครับ ผิดกฎหมายอ๊ะป่าว ไม่อยากเสียเงินโดยใช่เหตุครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม 2012, 17:01:21 โดย Monkey Road » บันทึกการเข้า
emppty110

« ตอบ #21 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 10:02:03 »

ชี้แจงครับ ที่บอกว่าลูกข้อก้าน หมายถึง
ลูกสูบไม่เป็นรอย
ข้อเหวี่ยงไม่คด
ก้านลูกสูบไม่คด
ชาร์ปไม่ละลายหรือเป็นรอย

ถ้าที่ว่ามาไม่เป็นไร ฮอลแค่ถึงแหวนลูกสูบ ก็น่าจะประมาณหมื่นครับ

ประเก็นชุดใหญ่สองพันกว่า
แหวนอีกประมาณสองพันมั้ง
ตั้งวาล์ว บดวาล์ว เจียรบ่าวาล์ว ไม่รวมเปลี่ยนวาล์ว สองพันห้า
ถ้าเปลี่ยนวาล์ว ตัวล่ะ 200-300
ไทม์มิ่งพร้อมลูกรอกอีกพันกว่ามั้งครับ
วาล์วน้ำอีกแปดร้อย
ปั้มน้ำ ถ้าใช้ Aisin ตัวล่ะพันกว่า
ค่าแรงประมาณสามพัน
ของเหลวแล้วแต่เลือก
ระยะเวลา 3-7 วัน

ทั้งหมดเป็นราคาโดยประมาณที่เคยทำเมื่อสามปีก่อน ราคาอาจมีการเปลี่ยนแปลงโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า

ทำมากทำน้อย ก็คำนวนคร่าวๆ เอานะครับ

emppty110

« ตอบ #22 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 10:16:56 »

แบบนี้แจ้งเปลี่ยนสี เป็น ขาว - ดำ ครับ
ถ้าไม่แจ้ง ก็แล้วแต่ดวงครับ

Professor
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 21:59:55 »

ทำมาโชว์......

++Au++AE111
Freshy
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 22:49:44 »

ขอบคุณทุกคนมากครับ..... สุดยอด..
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์