Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
รถมีกลิ่นแก๊ส
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีกลิ่นแก๊ส  (อ่าน 16657 ครั้ง)
a padrew
Freshy
*

อารัยๆมันก้อวัดกันที่จัยจิงป่ะ

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 21:03:11 »

หลังจากติด timer มาอ่ะคับรถก็มีกลิ่นแก้สแม้เวลาไม่ได้ติดเครื่องคัยทราบอาการช่วยบอกทีครับ
G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 11:18:22 »

เข้าร้านแก๊ส ตรวจสอบรอยรั่ว เพื่อความสะบายใจก่อน ครับ
อย่างอื่นค่อย ว่างกัน ต่อ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
morphin1112
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 15:17:03 »

ลองเข้าศุนย์หรือร้านที่ติดแก๊วเชคดูคับ

sbo sbo | sbobet sbobet | sbo sbo | sbobet sbobet | sbo sbo | sbobet sbobet
freshegg
Freshy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 21:30:00 »

ของผมเคยเป็น มีกลิ่นแก๊ส เข้ารถ ลองเข้าไปเช็คอู่ที่เคยติด ปรากฏว่า กรองแก๊สรั่ว เนื่องจากมันสี กับไอดี ต้องระมัดระวังให้ดีครับ มีกลิ่นแก๊สมากผิดปกติรีบตรวจสอบครับ อย่านิ่งนอนใจ ของผมอยุ่จรัญ25 ให้ช่างในซอยบ้านดูแลให้ อู่บันเทิง ครับเป็นอู่Taxi ช่างเก่งคัรบ มีประสบการณ์ในการติดแก๊ส ยังงัย เพื่อนๆลองเข้ามาใช้บริการได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2012, 21:31:17 โดย freshegg » บันทึกการเข้า
crazy
Freshy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 07:27:14 »

ของผมก็เป็นไปตรวจเช็คแล้ว ไม่เจอแก็สรั่วแต่มีกลิ่นเข้ามาให้ห้องโดยสาร เกิดจากอาไรได้มั่งคับ งง
G@USS

กำลังใจ: 29

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 10:32:10 »

ตรวจสอบ ดูอีกจุด ครับ คือ

จุดเติมแก๊ส ตรงหัววาวล์เติมกับสายท่อแก๊สเข้าถัง ตรงนี้ จะหลวม เนื่องจากการใช้งานครับ จุดนี้รถผมเคยเป็น
กลับไปให้ที่ร้านแก๊ส ใส่กลับใหม่ให้นฃแน่น ครับ

อย่างเติมแก๊ส เกิน เอาแค่หัวตัดจ่ายแก๊สตัดพอครับ อย่าอัดเข้าไป เพราะบางที่แก๊สมันไม่เข้าถังแล้ว ค้างอยู่ที่ท่อก่อนเข้าถังแก๊สครับ  ถ้าเป็นระบบมัลติวาวล์เอาแค่หัวจ่ายตัดปัดเศษเงิน นิดหน่อยพอครับ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
moomoo

I LOVE AE THAILAND

กำลังใจ: 48

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 04:41:46 »

ตรวจสอบ ดูอีกจุด ครับ คือ

จุดเติมแก๊ส ตรงหัววาวล์เติมกับสายท่อแก๊สเข้าถัง ตรงนี้ จะหลวม เนื่องจากการใช้งานครับ จุดนี้รถผมเคยเป็น
กลับไปให้ที่ร้านแก๊ส ใส่กลับใหม่ให้นฃแน่น ครับ

อย่างเติมแก๊ส เกิน เอาแค่หัวตัดจ่ายแก๊สตัดพอครับ อย่าอัดเข้าไป เพราะบางที่แก๊สมันไม่เข้าถังแล้ว ค้างอยู่ที่ท่อก่อนเข้าถังแก๊สครับ  ถ้าเป็นระบบมัลติวาวล์เอาแค่หัวจ่ายตัดปัดเศษเงิน นิดหน่อยพอครับ
สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

MOOMOO
I LOVE AE THAILAND
BungLef SBA
AE Thailand Club Staff
Super Senior
*

ผมไม่เคยมองข้ามใคร..แต่ใครอย่ามองข้ามผม

กำลังใจ: 31

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 20:20:40 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

มิตรภาพหาไม่ยาก ถ้าหากเราเดินออกไปหาสิ่งใหม่ๆ  
aumzzz
Freshy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012, 06:05:58 »

ของผมก็เป็นครับ จอดอยู่ เฉยๆก็มีกลิ่นในห้องโดยสาร โดยเฉพาะตอนสต๊าดเครื่องใหม่ๆ ตอนเช้าๆ จะมีกลิ่นแก๊ส พอเปิดแอร์คราวนี้หนักเลยครับ กลิ่นแรงมากๆ

ลองตรวจสอบที่หม้อต้ม และที่บริเวณ ถังแก๊สด้านหลังแล้วก็ไม่พบรอยรั่วอะครับ 

เคยถามช่าง เค้่าบอกว่า น่าจะเกิดจาก ลูกยางหม้อต้ม (หม้อต้มของผมเป็นของไต้หวันอะครับ) 

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะทำยังไงดี  ขับไปไม่ค่อยสบายใจเลย

ซึ้ง
lpgtechgas1
Freshy
*

กำลังใจ: 1

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 12:00:01 »

ถ้ามีกลิ่นแก๊ส ถ้าช่างตรวจไม่เจอ มีอีกทางที่จะเกิดคือกล่อง ECU ของแก๊สอันนี้เป็นบางรุ่นเฉพาะรุ่นที่ต่อสายเวคคั่มเข้ากับตัวกล่อง ECU อันนี้ต้องดูว่าสายที่เข้ารั่วหรือเปล่าถ้าไม่รั่วแต่มีกลิ่นก็ต้องเปิดกล่องกัน แต่ถ้าไม่มีเวคคั่มต่อเข้ากล่อง ต้องมาดูตรงที่ว่า
1 กรองแก๊สรั่วหรือเปล่า
2 ท่อแก๊สมีการแตกร้าวไหม
3 ข้อต่อที่เข้าหม้อต้มมีรั่วไหม
4 วาล์วที่ถังแก๊ส
5 อันนี้เป็นกรณีที่ซวยที่สุด หาไม่เจอ ถังรั่ว หายังไงก็ไม่เจอ
ที่เหลือก็อยู่ที่สายตาช่าง แต่ในกรณีที่จะเช็ครั่วด้วยตัวเองก็เอาน้ำผสมกับซันไล แล้วฉีดตามข้อต่อต่างๆ หม้อต้ม ท่อแก๊สที่เป็นยาง วาล์วที่ถังแล้วลองมองดูให้ดีว่ามีฟองน้ำปุดขึ้นมาหรือเปล่า เท่านี้ครับสำหรับการตรวจสอบเบื้องต้น อย่าอาสัยแต่ช่างครับ พึ่งตนเองไว้ก่อนรถเราเราต้องตรวจสอบความปลอดภัยให้แก่ตัวเองก่อนครับ

บายๆ บายๆ บายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2012, 12:23:29 โดย lpgtechgas1 » บันทึกการเข้า

ติดตั้งแก๊ส  ติดแก๊ส  ติดตั้งแก๊สรถยนต์  ติดแก๊สLPG 
ติดแก๊สราคาถูก  LPGTECH
www.lpgtechgas.com
ขอแนะนำชุดหัวฉีดแก๊ส LPGTECH
somphop poolma
Freshy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 22:07:41 »

ตรวจสอบด้วยตัวเองก่นนะคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์