Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ผมควรทำไงดีครับอยากให้พี่ๆช่วยหน่อย
*ShoutBox
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมควรทำไงดีครับอยากให้พี่ๆช่วยหน่อย  (อ่าน 27899 ครั้ง)
ponanek
Freshy
*

กำลังใจ: 1

« เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 14:47:58 »

คือเมื่อวานผมเอารถไปเปลี่ยนคอมแอร์มือสองมาครับหมดไป 5000 ช่างบอกว่าเปลี่ยนเทอโมสตรัสมาครับเค้าบอกว่าเค้าต่อตรงมาครับ มาใช้ครับติดไฟแดงทีเครื่องแทบดับครับสั่นเลย แอร์ก็ปรับความเย็นไม่ได้ครับ อยากให้พี่ๆช่วยหน่อยผมต้องไปทำยังให้แอร์รถทำงานเหมือนเดิม นิดนึงตอนยังไม่ไปทำลูกปืนคอมแอร์ดังเฉยๆครับกลับมาแปลงโน้นแปลงนี้ บิดกญแจปับพัดลมหมุนแรงเลยเครียดมากครับ
fossil
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 14:54:01 »

Amplifier เสียเปล่า
ponanek
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 15:02:40 »

ตัวไหนครับ
naad
Freshy
*

กำลังใจ: -4

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2011, 19:13:05 »

งานนี้โดนเต็มๆๆๆ    ลูกปืนดังเปลี่ยนแค่ลูกป์นก็จบ  แค่คว่ำ  คอมลงก็เปลี่ยนได้แล้ว
ponanek
Freshy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 17:16:02 »

พี่มีร้านแนะนำกันไหมครับถ้าผมจาเอาไปซ่อมครับ อ้อ ผมใช้ ae101 ครับ 4afe auto ครับ ผมอยู่ประจวบ แต่ถ้าที่ไหนดีผมก็จะไปซ่อมครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ponanek
Freshy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 17:16:58 »

ตอนนี้น้ำมันคอมมันเยิ้มด้วยคับ ซวยจิงๆๆ
moomoo
AE Thailand Club Member
High Super Senior

I LOVE AE THAILAND

กำลังใจ: 48

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 20:08:43 »

ง๋อยเหงา ง๋อยเหงา ง๋อยเหงา ง๋อยเหงา ง๋อยเหงา ง๋อยเหงา ง๋อยเหงา ง๋อยเหงา

MOOMOO
I LOVE AE THAILAND
6610
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 21:09:41 »

หมู่บ้านสูขสัน5เลยครับบางแคดีมากมายชื่อร้านภักดีครับ
ponanek
Freshy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 07:25:26 »

ครับขอบคุณมากเลย ไว้ให้น้ำไม่ท่วมผมจะเอารถไปให้ช่างดูครับ
ponanek
Freshy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011, 15:34:30 »

นิดหนึ่งครับ อยากรู้ว่าช่างแอร์เค้าตัดต่อแอร์เอาไฟเส้นไหนออกครับ คือเค้าเอาเทอร์โมสตรัทมาใส่ที่ช่องฟิวส์ด้านคนนั่ง รถผมพอบิดกุญแจปุ๊ปคอมทำงานปั้ปเลยครับว่าจะลองต่อกลับเข้ากล่องเหมือนเดิมดูพี่ๆไครพอรู้ช่วยหน่อยนะครับจะขอบคุณมาก ซึ้ง
MANMAN
Freshy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 11:30:28 »

ข้อแรกนะครับ.บิดกุญแจพัดลมติด ให้ลองดูหมุนเพราะหม้อน้ำหรือแอร์ หากหม้อน้ำ ช่างอาจลืมต่อ SONSOR หรือสาย SONSOR หลุดหลอม
ส่วนถ้าเกี่ยวพันกับระบบแอร์ หากพัดลมติดพร้อมกับการทำงานของแผ่นครัชคอมแอร์..(ต้องแน่ใจว่าระบบ SONSOR ต่อปกติ)..แสดงว่า หน้าสัมผัสของ ..switch ถูกต่อผ่านอยู่  คือบิดกุญแจปุ๊บ ไฟจ่ายแผ่นครัชทำงานปั๊บ ส่วนปรับ อุณภูมไม่ได้ คือ คอมทำงานตลอด แทอร์สตัทเสีย หรือ ถูกตัดออกจากวงจร กรณีเทอร์โมสตัทเสีย มีสองแบบ ครับ คือ เย็นแค่ใหนก้อไม่ตัด กับ ไม่เย็นเลย..ส่วนรอบตก..ดูตัวชดเชยรอบแอร์ครับ บางที่ช่างอาดลืมต่อครับ..ลูกปืนครัชดัง ..ต้องแน่ใจนะว่าลูกปืนครัชจริง..ลองหยอดน้ำมันดูก่อน หากเป็นลุกปืนครัชจริง เสียงจะเงียบลงมาครับ..อีกกรณี เสียงอาจจะดังมาจากส่วนอื่นของรถหลอด คือ..เมือแอร์ทำงาน รองตก เครื่องสั่น อาดพาให้ส่วนอื่นที่หลอมดังได้ครับ..เช่น กระจังหน้า..ป้ายทะเบียน..ลองดูครับ
ponanek
Freshy
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 12:50:07 »

ครับข้อแรกผมสักเกตุที่พัดลมระบายความร้อนแอร์ติดเพราะว่าต่อสายกราวที่ตัวรถเลยครับ(ส่วนพัดลมเครื่องทำงานปรกติครับ พัดลมจึงทำงานแรงตลอด ส่วนสายเซนเชอร์เค้าไม่ได้ต่อให้ผมมาเสียบเอง(เออเห็นพี่เค้าไม่ได้ต่อตั้งแต่ทีแรกนี่หว่า)ครับ ส่วนครัชคอมนะครับจะทำงานพร้อมสวิทพัดลมครับ(ที่เร่งความเร็วได้สี่ระดับครับ) ผมลองไล่สายดูก็ไม่เห็นรอยตัดต่อครับรื้อคอนโซลดูแล้วครับ จะเป็นไปได้ไหมครับที่เวลาพี่เค้าเปลี่ยนคอมไม่ได้ต่อสายเซ็นเซอร์ให้ผมครับ พี่เค้าเลยว่ามันแปลกๆ เพราะตอนเอาไปซ่อมระบบมันทำงานปรกติครับ พอเปลี่ยนคอมปั๊ปรวนเลย นิดนึงครับที่่ว่าแอร์ทำงานต้องบิดกุญแจและเปิดพัดลมครับส่วนตัวต้านทานที่ปรับแรงดันน้ำยาเหมือนไม่ได้ต่อไว้ครับ งงไม่รู้ว่าเค้าเอาตรงไหนออกบ้างครับ อีกอย่างหนึ่งนะครับสายไฟที่มาจากคอม 3 เส้น 2เส้นเข้าที่ปลั๊กคอมส่วนอีกเส้นเข้าที่หน้าคลัชคอม ผมลองเปิดสวิทพัดลมนะครับแล้วลองมาวัดไฟที่ปลั๊กคอม เส้นเดี่ยวที่ไปหน้าคลัชมีไฟบวก 12 โวลท์นะครับผมเอาขั้วลบจับที่สองเส้นจากคอมแอร์ครับก็ขื้นเหมือนกันครับโดยวิธีการจับคู่ครับ บิดกุญแจอย่างเดียวคอมไม่ทำงานต้องเปิดพัดลมแอร์ด้วยนะครับส่วนตัวปรับค่าความต้านทานไม่ต้องพูดถึงครับไม่มีส่วนเกี่ยวข้องเลย ต้องขอบคุณพี่ๆมากๆเลยครับ ที่ให้คำแนะนำไครพอรู้ช่วยบอกผมหน่อยนะครับโดนช่างแถวบ้านไปเยอะแล้วครับประกอบกับกรุงเทพน้ำท่วมไม่กล้าไป ผมอยู่ประจวบเพิ่งมาเปิดร้านคอมแต่ก่อนก็อยู่ลาดพร้าวครับทำงานบริษัทเหมือนกันเป็นช่างคอมพิวเตอร์ครับ ช่างแถวบ้านผมจาเป็นช่างแอร์รถกระบะทั้งนั้นหละครับหาคนรู้ระบบยากมากๆ ไม่อยากให้รถที่รักเป็นแบบนี้เลยครับ ปวดหัวกับเรื่องนี้มากๆ กลัวสุดขีด..   
MANMAN
Freshy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 17:28:27 »

แนะนำเดินสายใหม่ครับ..อย่าไปไล่สายว่าของเดิมต่อผิดตรงใหน..เพราช้าครับ..เดินใหม่เลยครับ..ต่ออุปกรณ์ ให้ครับ ตัวใหนเสียก้อลองต่อผ่านดูจะได้รู้ว่าเสีย...ไม่ยากครับ..ทำเองอาจช้า แต่ได้ความปราณีต ครับ....ที่สำคัญ หากทำพลาด ห้ามตกใจครับผม....สู้ๆๆ ครับ...
ponanek
Freshy
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 13:13:33 »

พี่พอจะมีวงจรด้านในรถหรือป่าวครับ
MANMAN
Freshy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2011, 15:02:04 »

โทษครับ พอดีไม่ได้เข้ามานาน งานยุ่งมากเลยครับช่วงนี้.....แบบวงจรจริงๆๆไม่มีครับ..แต่เราต่อตามหลัการทำงานของระบบแอร์ได้ครับ
1.คอม ควบคุมโดย สวิตซ แอร์ หรือ ทรานซีสเตอร์ ที่ปรับความต้านทานอ่ะ
2.พัดลม จะเปิดปิดโดยสวิตพัดลม..หากปิดพัดลม คอมแอร์ ต้องดับครับ ดังนั้น สายครัสคอมแอร์ ต้องลากผ่านสวิตช์ พัดลม
3.sensor การทำงาน เย็นตัด...(หารีเร SONSOR ให้เจอ ขี้เกียจหา ติดตั้งใหม่ SONSOR ขี้เกียจหาก้อให้ซื้อใหม่)ดังนั้นตอนที่ ไม่เย็น ไฟต้องวิ่งผ่นไปยังครัตได้ครับ..ดังนั้น เราต้องต่อ ตรง NC ของรีเลย์ ใช่ป่ะ
   หากเป้นผม จะจัดใหม่ทั้งชุดเลยครับ..ติดตั้งใหม่ง่ายดี..แยกออกมาเฉพาะระบบแอร์...เวลาเสียก้อตรวจสอบง่ายครับ
ยังไงตรวจเช็คอุปกรณื นี้ไว้นะครับ  แล้วเราค่อยมาช่วยกันซ่อมอีกที..
1.คอมแอ
2 สวิตช์ พัดลม แอร์ (ตัวปรับความเร็วพัดลม) สวิตช์แอร์( เจ้าตัวปรับอุณหภูมิ ครับ) ต้องไม่เสียนะ อิอิ
3.SENSOR
4RELAY 5 ขา น่าจะพอ
 และลองดูของเดิมว่า มีตัว PRESSOR ติดอยู่ที่ท่อน้ำยาป่าว
มีทั้ง HI PRESSOR  คือน้ำยางมากเกิน คอมจะไม่ทำงาน และ LOW PRESSOR  น้ำยาน้อยคอมไม่ทำงาน
หลักๆๆของระบบไฟฟ้าแอร์รถยนต์ ก้อประมาณนี้ครับ แล้วเราเอามาต่อกัน ดดยใช้ไฟ + จากแบตผ่าน NO ของรีเร แล้วจ่ายไปที่แผ่นครัช คอมแล้วลงกราวด์ อีกเส้น จบระบบ POWER  ส่วน CONTROL ก้อให้ต่อ ผ่านคอยล์ รีเล ครับ ก้อจบแล้ว รีบครับ เอาหยาบๆๆนะ หากยังไม่ดีขึ้นจะมากล่าวแบบระเอียดอีกทีครับ
ponanek
Freshy
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011, 08:47:17 »

เดวผมจาลองดูนะครับขอบคุณมากเลยครับ
MANMAN
Freshy
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 11:00:26 »

โอเคยังครับ
ponanek
Freshy
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 00:17:24 »

ช่วงนี้งานยุ่งมากเลยครับต้องรอให้งานเสร็จก่อนครับ
G@USS

กำลังใจ: 29

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 15:01:07 »

ผมโดน  Amplifier ข้างตู้แอร์ กล่องสี่เหลี่ยนประมาณซองบุหรี่ครับ
ราครของเเดนโซ่ เบิกใหม่มา 3000 ครับ

แต่ถ้าหาร้านโม ระบบแอร์ได้ก็ไม่ถึงพันครับ  ตัววงจรตัวนี้ออก
ผมเองซื้อเปลี่ยนครับไม่ได้เข้าร้านโมแอร์

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
vanza 101

อย่าอยู่คนเดียวถ้าคุนยังไม่พร้อม

กำลังใจ: 4

« ตอบ #19 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2011, 20:41:04 »

ไม่กลับไปให้ร้านเขาแก้ไขให้ละคับ

darkmany
Freshy
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 10:47:31 »

ตามท่านเทพกันครับ จ๊ากๆ จ๊ากๆ จ๊ากๆ

อันตายเล่นคาสิโนออนไลน์ไม่ได้ช่วยให้รวยมีแต่จน
ponanek
Freshy
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 14 มกราคม 2012, 14:22:14 »

ผมดึงปลั๊กที่ต่อเข้ากับกล่องแอมป์ออกครับแอมันยังทำงานอยู่ครับปกติถ้ากล่องแอมเสียแอร์จะทำงานไหมครับ เอออีกอย่างนะครับตัวเทอโมที่เค้าไปเสียบในตู้มันคงเป็นเทอโมสวิทซ์ครับเพราะมันต่อค่อมฟิวส์ใช่ป่าวครับ ผมยังหาร้านดีๆแก้แถวๆประจวบ หัวหินไม่ได้เลยครับไม่กล้าเข้าเลยครับเข็ด จะไปทำที่กรุงเทพวันเดียวกลัวไม่จบครับ
พี่ๆพอมีร้านแนะนำแถวๆต่างจังหวัด ประจวบหรือเพรชป่าวครับ จะขอบคุณมากเลยครับ
ponanek
Freshy
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 15 มกราคม 2012, 15:46:39 »

วันนี้ว่างครับเอารถไปซ่อมและ
ponanek
Freshy
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 07:53:37 »

จบแล้วครับขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำดีๆนะครับ คือเมื่อวานไปดูรถเพื่อนครับว่ามันต่อสายอะไรผิดป่าว จริงด้วยครับ+++  แม่เจ้าต่อสายคอมแอร์ผิดครับ มันเล่นต่อไม่เข้าระบบครับ ตอนนี้ต่อถูกแล้วครับตอนนี้ตามเก็บสายที่มันตัดใต้คอนโซลครับ ขอบคุณพี่ๆที่ให้ความรู้ครับ  สุดยอด บายๆ
ponanek
Freshy
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 07:54:52 »

เออร้านแถวอ.ปราณบุรี ประจวบ ระวังกันด้วยนะครับอย่าเผลอเข้าไปล่ะ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์