Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
+ รอบตก วิ่งสะดุดครับ ปรับตรงไหน แก้ไขยังไงดี +
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: + รอบตก วิ่งสะดุดครับ ปรับตรงไหน แก้ไขยังไงดี +  (อ่าน 10996 ครั้ง)
EE101 สีฟ้า
AE Thailand Club Member
Junior

กำลังใจ: 47

« เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 09:09:29 »

ขออนุญาตครับ
ผม 4EFE M/T ติดแก็สหัวฉีดครับ มีอาการที่ทำให้ไม่สบายใจ อยากขอคำปรึกษาและแนะนำดังนี้ครับ

ใช้น้ำมัน ตอนเครื่องร้อนแล้ว
1 รอบเดินเบาอยู่ที่ 1000 เหยียบครัช เข้าเกียร์ พอยกครัชพร้อมเหยียบคันเร่งเบาๆ รอบตกลงมาที่ 800 บางทีก็ 700  อันนี้ปกติหรือเปล่าครับ เมื่อก่อนไม่ตกขนาดนี้ครับ

แต่พอเปลี่ยนไปใช้แก็ส ตอนเครื่องร้อนแล้วเช่นกัน
1 รอบเดินเบาอยู่ที่ 900 เหยียบครัช เข้าเกียร์ พอยกครัชพร้อมเหยียบคันเร่งเบาๆ รอบตกลงมาที่ 700 บางทีก็ 600-500 ต้องเหยียบคันเร่งหนักหน่อยไม่งั้นเครื่องดับ  เวลารถติดแบบกระดึ๊บๆ ต้องคอยเลี้ยงครัช เมื่อยมาก  
2 "พอออกตัวมาอยู่ที่เกียร์ 2 ผมยกครัชวางเท้าที่แป้น ยกเท้าจากคันเร่ง ปล่อยรถไหล พอถนนว่างพอจะใช้ความเร็วได้ ก็ค่อยๆ กดคันเร่งเพื่อเพิ่มความเร็ว เครื่องมีอาการกระตุก งึกๆ  งักๆ 2-3 ครั้ง ก่อนพุ่งออกไป"
ถ้าขับแบบนี้ที่เกียร์ 1 จะกระตุกแรงกว่าเกียร์ 2  ถ้าขับแบบนี้ที่เกียร์ 3 ไม่ค่อยเป็นครับ (ปกติผมไม่ชอบเลี้ยงครัช)

ไปให้ที่อู่ปรับจูนแก็สก็ไม่หาย  ก่อนออกจากอู่ผมลองดู อะโหรอบตกกว่าเดิม เลยให้ปรับจูนอีกครั้ง ก็กลับมาเหมือนเดิมในตอนแรก ช่างแนะนำให้เปลี่ยนหัวเทียน ผมก็บอกว่าเพิ่งเปลี่ยนได้อาทิตย์เดียวเอง (หัวเทียนธรรมดาหัวละ70 บาท จำยี่ห้อไม่ได้ครับ) ช่างก็บอกว่าลองดูที่สายหัวเทียน ไม่ทันที่จะคุยกันต่อ ช่างก็งานเข้า แล้วผมก็รีบไปธุระ ก็เลยออกมาเลย
ตอนนี้เวลารถติดมากๆ แบบกระดึ๊บๆ ทีละเมตรสองเมตรผมจะใช้น้ำมันครับ เพราะขับแก็สผมต้องคอยเลี้ยงครัชเยอะมาก ถ้าใช้ความเร็วได้จึงจะใช้แก็ส อืมมม ใช้แก็สอัตราเร่งดีกว่าน้ำมันนิดหน่อยครับ ภายหลังปรับจูนอาการก็เหมือนเดิม แถมอัตรเร่งหายไปนิดนึง (จากความรู้สึกนะครับ) อาการรอบต่ำ รอบตก เครื่องสะดุด เป็นตอนใช้แก็สครับ ใช้น้ำมันไม่ค่อยหรือเป็นน้อยมากกว่าแก็สครับ

ขอบคุณมากครับที่อ่านมาถึงตรงนี้ อาการแบบนี้ควรทดลองแก้ไขตรงไหนก่อนดีครับ ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำล่วงหน้าครับ +  ขอบคุณ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน 2010, 17:38:15 โดย Ctrl+Alt+Del » บันทึกการเข้า
Stamp
Professor

ทำทุกอย่าง ก็เพื่อ ลูก และครอบครัว

กำลังใจ: 432

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 10:50:31 »

ลิ้นปีกผีเสื้อล้างหรือยังครับ

ผมยังไม่เคยเจออาการนี้ครับ หัวเทียนยังไม่ได้เปลี่ยนเลย ปีกผีเสื้อผมก็ยังไม่ได้ล้าง
แต่ทางอู่ก็แนะนำผมให้ล้างปึกผีเสื้อเหมือนกันถ้าเริ่มมีอาการ

เก็บเล็กผสมน้อย...ไปแบบเรื่อยๆเมื่อยๆก็หยุด
Sถส่JหuมปัJ™
AE Thailand Club Staff
Junior
*

กำลังใจ: 65534

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE G
อุปกรณ์แต่งรถ: NOS58ลิตร
สังกัดพื้นที่: ทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 13:34:27 »

คุ้นๆ ว่าสมาชิก ในพื้นที่ เคยเป็น ใช้มาได้ ระยะนึงคอลย์จานจ่าย กระจาย

เปลี่ยนจานจ่ายใหม่ อาการที่ว่า หายสนิท

แก้ไขจากน้อยไปหามาก เหมือนเดิมครับ

EE101 สีฟ้า
Junior

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 16:29:57 »

ลิ้นปีกผีเสื้อล้างหรือยังครับ

ผมยังไม่เคยเจออาการนี้ครับ หัวเทียนยังไม่ได้เปลี่ยนเลย ปีกผีเสื้อผมก็ยังไม่ได้ล้าง
แต่ทางอู่ก็แนะนำผมให้ล้างปึกผีเสื้อเหมือนกันถ้าเริ่มมีอาการ
+ อย่ามีอาการอย่างผมเลยครับ  แหะๆๆ
คุ้นๆ ว่าสมาชิก ในพื้นที่ เคยเป็น ใช้มาได้ ระยะนึงคอลย์จานจ่าย กระจาย

เปลี่ยนจานจ่ายใหม่ อาการที่ว่า หายสนิท

แก้ไขจากน้อยไปหามาก เหมือนเดิมครับ
+ จานจ่ายเหรอครับ มีวิธีตรวจสอบจานจ่ายมั้ยครับ ว่าจานจ่ายเสียหรือไม่เสีย ถ้าเสีย เปลี่ยนราคาเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ ขอบคุณ
ขุนโจร ทะลวงฟันนาเกลือสะท้าน
Professor
*

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

กำลังใจ: 136

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 เมษายน 2010, 04:04:47 »

อาการแบบนี้ต้องปรับตั้ง throttle ใหม่ครับ

EE101 สีฟ้า
Junior

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 เมษายน 2010, 11:47:50 »

อาการแบบนี้ต้องปรับตั้ง throttle ใหม่ครับ

เอ่อ...  throttle คืออะไร อยู่ตรงไหน เหรอครับ  ขยัน   ขอบคุณครับ + ขอบคุณ
Thundercats-ViT
Super Senior

กำลังใจ: 27

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 เมษายน 2010, 12:07:22 »

ตอนรถผมคอยล์พัง ไม่มีอาการแจ้งล่วงหน้าเลยนะครับ
ไปเงียบๆ นิ่งๆ ดับไปเฉยๆ เลย

เห็นเหมือนช่างครับ สายหัวเทียนครับ เป็นอันดับถัดไปครับ
จริงๆ มีวิธีเช็คนะครับ
ถ้ามันสะดุดแน่ๆ ไล่ถอดสายหัวเทียนทีละสายเลย
สายไหนถ้าถอดแล้วเครื่องจะดับ ใส่กลับแล้วข้ามไป
สายไหนถอดแล้วอาการไม่เปลี่ยน คือสะดุดเหมือนเดิม สงสัยสายนั้นครับ
ลองหาสายสำรองเปลี่ยนเส้นเดียวก่อน ถ้าหายก็ชัวร์

เก่าทั้งคัน ยกเว้นผมที่ใหม่ "มือใหม่" - รถเก่า ใครๆ ก็นั่งได้
Sถส่JหuมปัJ™
Junior
*

กำลังใจ: 65534

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE G
อุปกรณ์แต่งรถ: NOS58ลิตร
สังกัดพื้นที่: ทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 เมษายน 2010, 12:13:51 »

ลอง ที่ สายหัวเทียน ก่อนก็ดีครับ ถูกเป็นอันดับ ต้นๆ ครับ

tooche
Freshy
*

กำลังใจ: 1

รถยนต์: Toyota 4afe

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 เมษายน 2010, 12:23:06 »

รถผมเป็นอาการนี้เลยครับ เหมือนเด๊ะๆส่วนมากจะชอบกระตุกเกียร์2 ตอนนี้ก้อ ยังไม่รู้อาการที่แน่ชัด
บางคนบอกหัวเทียนบอด  รถวิ่ง3สูบเลยกระตุก
ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยครับ ขอบคุณครับ แหะๆๆ
Professor
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 เมษายน 2010, 15:26:46 »

เอ่อ...  throttle คืออะไร อยู่ตรงไหน เหรอครับ  ขยัน   ขอบคุณครับ + ขอบคุณ
ใช้โอบีดีตรวจจับแล้วถึงจะตั้งได้ครับ(ที่บางกอกเหนือมีโอบีดีของอาจารย์โต้งให้ตรวจเชคฟรีครับ)หรือโทรมาที่ 0867644422 หนึ่งครับ

EE101 สีฟ้า
Junior

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 เมษายน 2010, 17:39:56 »

ตอนรถผมคอยล์พัง ไม่มีอาการแจ้งล่วงหน้าเลยนะครับ
ไปเงียบๆ นิ่งๆ ดับไปเฉยๆ เลย

เห็นเหมือนช่างครับ สายหัวเทียนครับ เป็นอันดับถัดไปครับ
จริงๆ มีวิธีเช็คนะครับ
ถ้ามันสะดุดแน่ๆ ไล่ถอดสายหัวเทียนทีละสายเลย
สายไหนถ้าถอดแล้วเครื่องจะดับ ใส่กลับแล้วข้ามไป
สายไหนถอดแล้วอาการไม่เปลี่ยน คือสะดุดเหมือนเดิม สงสัยสายนั้นครับ
ลองหาสายสำรองเปลี่ยนเส้นเดียวก่อน ถ้าหายก็ชัวร์

+ ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำดูครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณ
EE101 สีฟ้า
Junior

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 เมษายน 2010, 17:45:57 »

ลอง ที่ สายหัวเทียน ก่อนก็ดีครับ ถูกเป็นอันดับ ต้นๆ ครับ
ขอบคุณมากครับ +  ขอบคุณ
รถผมเป็นอาการนี้เลยครับ เหมือนเด๊ะๆส่วนมากจะชอบกระตุกเกียร์2 ตอนนี้ก้อ ยังไม่รู้อาการที่แน่ชัด
บางคนบอกหัวเทียนบอด  รถวิ่ง3สูบเลยกระตุก
ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยครับ ขอบคุณครับ แหะๆๆ
+ ขอบคุณครับมีเพื่อนแล้วเรา ถ้าแก้ได้แล้วจะมาบอกนะครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณ
EE101 สีฟ้า
Junior

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 เมษายน 2010, 17:48:14 »

ใช้โอบีดีตรวจจับแล้วถึงจะตั้งได้ครับ(ที่บางกอกเหนือมีโอบีดีของอาจารย์โต้งให้ตรวจเชคฟรีครับ)หรือโทรมาที่ 0867644422 หนึ่งครับ
ว้าววว ขอบคุณมากๆ เลยครับหน้าหนึ่ง เดี๋ยวจะลองเช็กสายหัวเทียนดูก่อนครับ ถ้าไม่หายยังไง ผมขออนุญาตรบกวนนะครับ  ขอบคุณ
tooche
Freshy
*

กำลังใจ: 1

รถยนต์: Toyota 4afe

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 เมษายน 2010, 17:57:28 »

throttle มันอ่านว่าอะไรทำกับตรงไหนของเครื่องยนต์ครับ ช่วยบอกหน่อยครับขอบคุณครับ
Professor
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 เมษายน 2010, 03:32:30 »

ว้าววว ขอบคุณมากๆ เลยครับหน้าหนึ่ง เดี๋ยวจะลองเช็กสายหัวเทียนดูก่อนครับ ถ้าไม่หายยังไง ผมขออนุญาตรบกวนนะครับ  ขอบคุณ
ยินดีครับ ถ้าจะโทรมาขอเป็นหลังบ่ายสองโมงนะครับ แหะๆๆ
throttle มันอ่านว่าอะไรทำกับตรงไหนของเครื่องยนต์ครับ ช่วยบอกหน่อยครับขอบคุณครับ
อ่านว่า "ทรอทเทิ่ล"ครับมันเป็นเซ็นเซอร์วัดองศาของปีกผีเสื้อครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์