Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ล้างโคมไฟ พ่นไฟมุมส้ม
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างโคมไฟ พ่นไฟมุมส้ม  (อ่าน 6552 ครั้ง)
EE101 สีฟ้า
AE Thailand Club Member
Junior

กำลังใจ: 47

« เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 00:18:06 »

ขออนุญาตถามผู้รู้ดังนี้ครับ

1 จะล้างโคมหน้าเอง (ไม่รู้หาเรื่องหรือเปล่า) มันถอดยังไงเหรอครับ  ตามที่เข้าใจคือ แกะกิ๊บล็อก สี่ตัวออก แล้วใช้ไดเป่าผมเป่าให้ร้อนแล้วดึงออกจากกัน 
ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกมั้ยครับ  หรือมีวิธีอื่นที่ง่ายกว่า 

2 พ่นไฟมุมส้ม เค้าพ่นข้างนอกหรือข้างในครับ ถ้าข้างมีวิธีแกะยังไงครับ  หรือใครมีไฟมุมส้มเดิมๆ ที่ไม่ได้ใช้ ก็ขายให้ผมเถอะครับ (อันนี้น่าจะง่ายกว่า)  ขอๆ

ขอบคุณมากครับ  ขอบคุณ  ใครที่มีคำแนะนำดีๆ ก็ขอให้รวยๆ เฮงๆ นะครับ  รักเลย
ตั้ว ตั้ว !
Senior

กำลังใจ: 70

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 00:54:24 »

พ่นข้างนอกฮะมุมส้ม ขัดเสียก่อนนะครับ  สูบบุหรี่

Lee Racing
ซุปเปอร์เน@SBA#10
High Super Senior

ไม่หล่อ แต่อร่อยครับ ^_^

กำลังใจ: 509

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 01:04:56 »

ไฟหน้า แกะกิฟล้อคออก แล้วใช้ฮีทเตอร์เป่ารอบๆตามรอยต่อของโคมกับเลนส์ไฟครับ

ให้ซิลิโคนร้อนแล้วใส่ถุงมือค่อยๆดึงออกครับ((เวลาดึงต้องระวังกรอบไฟเสียทรงนะครับ))

ค่อยๆเป่าค่อยๆลองดึงเพราะถ้าร้อนไปพลาสติกจะละลายด้วยครับ  

ถ้าใช้ไดเป่าผมไม่แน่ใจว่าจะร้อนพอรึป่าวครับ

พอล้างเสร็จก้อใช้ฮีทเตอร์เป่าซิลิโคนที่อยู่รอบๆให้ร้อนพอเหนียวๆแล้วก้อประกบกันเหมือนเดิมครับ

((เพื่อความชัวร์ เวลาประกบคืนไปแล้วให้ยิงซิลิโคนตรงรอยต่อให้รอบเลยครับ  น้ำจะได้ไม่เข้า เพราะเวลาประกบคืนไปเรามองไม่เห็นว่าซิลิโคนเดิมมันติดกันสนิทรึป่าวครับ))

ปล.ผมไม่เคยทำเองนะครับ((ไม่กล้าทำ))  แต่ผมนั่งดูเค้าทำมาหลายรุ่นเค้าทำแบบนี้ครับ เป็นร้านของสมาชิกในคลับเราเองครับ

ถ้าไม่อยากทำเองก้อขับรถมาสระบุรีก้อได้ครับ  น้าต่ายและน้าๆอีก2  3ท่านก้อเคยมาใช้บริการแล้วครับ

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 01:14:08 โดย ซุปเปอร์เน#AE.T 337 » บันทึกการเข้า

ไม่หล่อ....แต่มีท่ายาก
[/b]

Ku-Jub-92@SBA#01

กำลังใจ: 101

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 01:41:21 »

สุดยอด สุดยอด อยู่คนละบ้านก็ UP ครับ

อยู่หรือไม่อยู่จะมีค่าไรแล้วจะอยู่หาพี่อาทำไมวะ
ขุนโจร ทะลวงฟันนาเกลือสะท้าน
AE Thailand Club Staff
Professor
*

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

กำลังใจ: 136

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 03:50:53 »

ตอบกันไปละ เศร้าเขี่ยๆ

Sugarman
Professor
*

พรุ่งนี้....ต้องดีกว่าวันนี้

กำลังใจ: 948

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 04:08:17 »

ตอบกันไปละ เศร้าเขี่ยๆ
...มาแนวน้อยใจแฮะ  ก๊ากๆๆ
... 

วันนี้คุณทำอะไรเพื่อคนอื่นบ้างรึยัง
EE101 สีฟ้า
Junior

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 06:31:07 »

ไฟหน้า แกะกิฟล้อคออก แล้วใช้ฮีทเตอร์เป่ารอบๆตามรอยต่อของโคมกับเลนส์ไฟครับ

ให้ซิลิโคนร้อนแล้วใส่ถุงมือค่อยๆดึงออกครับ((เวลาดึงต้องระวังกรอบไฟเสียทรงนะครับ))

ค่อยๆเป่าค่อยๆลองดึงเพราะถ้าร้อนไปพลาสติกจะละลายด้วยครับ 

ถ้าใช้ไดเป่าผมไม่แน่ใจว่าจะร้อนพอรึป่าวครับ

พอล้างเสร็จก้อใช้ฮีทเตอร์เป่าซิลิโคนที่อยู่รอบๆให้ร้อนพอเหนียวๆแล้วก้อประกบกันเหมือนเดิมครับ

((เพื่อความชัวร์ เวลาประกบคืนไปแล้วให้ยิงซิลิโคนตรงรอยต่อให้รอบเลยครับ  น้ำจะได้ไม่เข้า เพราะเวลาประกบคืนไปเรามองไม่เห็นว่าซิลิโคนเดิมมันติดกันสนิทรึป่าวครับ))

ปล.ผมไม่เคยทำเองนะครับ((ไม่กล้าทำ))  แต่ผมนั่งดูเค้าทำมาหลายรุ่นเค้าทำแบบนี้ครับ เป็นร้านของสมาชิกในคลับเราเองครับ

ถ้าไม่อยากทำเองก้อขับรถมาสระบุรีก้อได้ครับ  น้าต่ายและน้าๆอีก2  3ท่านก้อเคยมาใช้บริการแล้วครับ

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

ชักไม่อยากทำเองแล้วแหละ  แหะๆๆ

ขอบคุณมากครับผม ละเอียดดีจังครับ  ขอบคุณ
EE101 สีฟ้า
Junior

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 06:32:01 »

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ชี้แนะครับ ขอบคุณ
yellow_NOBITA
Senior

: ทุกข์ใดไหนจะเท่า เปิดตู้กับข้าวแล้วแมร่งโล่ง...

กำลังใจ: 15

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FTE
อุปกรณ์แต่งรถ: หอยน่อยๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 09:59:57 »

ทำเองมันก็ไม่ยากนะครับ ถ้าไดร์เป่าผมกลัวร้อนไม่พอก็ใช้ไดร์เป่าร้อนครับ เคยซื้อคาร์ฟูร์ 299.- ไม่รู้ยังมีอยู่ป่าว

ส่วนซิลิโคนใช้กาวดำ Threebond ที่ใช้ทาฝาสูบฝาวาล์วเลยครับ ทน หลอดละ 120.-

ปล. มี Flute ด้วยเหรอครับ ใช้ของอะไรอ่ะ มีเหมือนกันเลย....เคยอยู่วงโยฯรึเปล่า สู้ๆโย่วๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 10:03:22 โดย yellow_NOBITA » บันทึกการเข้า
Thundercats-ViT
Super Senior

กำลังใจ: 27

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 13:34:32 »

วิธีแกะ ก็ตามข้างบนเลยครับ
ตอนผมแกะก็จินตนาการว่าแกะทุเรียน
พอซิลิโคนละลายทั่วแล้ว ก็หามุมจับมั่นๆ แล้วก็ง้างออกมาเลย

เสริมนิดนึงครับ ตอนจะประกบแล้วจะเพิ่มซิลิโคนนะครับ
ให้เพิ่มซิลิโคนเน้นออกมาทางริมนอกนะครับ
ไม่งั้นเวลาประกบแล้วถ้ามันเกิน มันจะไปปูดในโคม ไม่เนียนครับ
แต่ถ้ามันปูดนอกโคมเราปาดออกได้ครับ
นึกภาพออกไหมหว่า ตอนทำก็ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ซะด้วย

เก่าทั้งคัน ยกเว้นผมที่ใหม่ "มือใหม่" - รถเก่า ใครๆ ก็นั่งได้
Sถส่JหuมปัJ™
Junior
*

กำลังใจ: 65534

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE G
อุปกรณ์แต่งรถ: NOS58ลิตร
สังกัดพื้นที่: ทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 13:46:07 »

ผมใช้ กาว ปะเก็น แทน ซิลิโคล ครับ  เพราะแกะเล่นบ่อย

ขี้เกียจ มากรีด ซิลิโคล เวลาจะแกะใหม่ นะครับ

RKH10
Junior

กำลังใจ: 16

รหัสเครื่องยนต์: 4A GE 20V BT

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 14:30:01 »

เคยลองทำแล้ว ยากเอาเรื่อง ไม่หมูครับ

ทำไม่ดี ไม่ระวัง โคมเสียหายอีก

หาคนมีประสบการณ์ ช่วยดีกว่าครับ ไม่ก็จ้างเค้าเอา หาที่ราคาไม่แรง  จูจุ๊บ!!

Black Pajero Sport 3.2
Black Nissan Tiida Hatchback
White Sprinter 101
noicar
Super Senior

$$ ไม่มีตังค์แต่อย่างแรง ฮ่า ฮ่า ฮ่า $$

กำลังใจ: 27

รถยนต์: AE-100 แดงแต้ๆ
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FET 1,300 CC
อุปกรณ์แต่งรถ: กำลังดำเนินการบางส่วนแล้วคร๊าบ
สังกัดพื้นที่: บนดอยคลับ
ที่อยู่: อู่ 4 น. อะไหล่ยนต์แม่ลาน้อย ต.แม่ลาน้อย อ.แม่ลาน้อย จ.แม่ฮ่องสอน 58120

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 15:42:50 »

ขยัน ขยัน ขยัน ต้องไปลองทำดู  หัวเราะ หัวเราะ หัวเราะ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  จูจุ๊บ!!

System of a Down
Senior

5Aเทอร์โบเสี้ยนๆ

กำลังใจ: 16

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 16:09:41 »

หลับ หลับ
AE.T.379_GOLF_LEVIN_92

ช่างดูดีจริงๆภาพนี้

กำลังใจ: 130

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 16:11:32 »

ถูกต้องแล้วครับ

โทร 0876497223
EE101 สีฟ้า
Junior

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 22:37:15 »

ทำเองมันก็ไม่ยากนะครับ ถ้าไดร์เป่าผมกลัวร้อนไม่พอก็ใช้ไดร์เป่าร้อนครับ เคยซื้อคาร์ฟูร์ 299.- ไม่รู้ยังมีอยู่ป่าว

ส่วนซิลิโคนใช้กาวดำ Threebond ที่ใช้ทาฝาสูบฝาวาล์วเลยครับ ทน หลอดละ 120.-

ปล. มี Flute ด้วยเหรอครับ ใช้ของอะไรอ่ะ มีเหมือนกันเลย....เคยอยู่วงโยฯรึเปล่า สู้ๆโย่วๆ

ขอบคุณครับ ส่วนFluteซื้อมาเก็บซะมากกว่าครับ  แหะๆๆ
EE101 สีฟ้า
Junior

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 22:39:02 »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ไม่กล้าแกะละครับ ได้แต่ขัดด้านนอกครับ ทำตาม DIY. ก็ใสสว่างขึ้นหน่อยครับ
ซุปเปอร์เน@SBA#10

ไม่หล่อ แต่อร่อยครับ ^_^

กำลังใจ: 509

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 02:13:23 »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ไม่กล้าแกะละครับ ได้แต่ขัดด้านนอกครับ ทำตาม DIY. ก็ใสสว่างขึ้นหน่อยครับ

จากที่ดูๆพี่เค้าทำ  ถ้าไฟแค่เหลือง ไม่ถึงกับเก่ามาก  เค้าก้อไม่ได้แกะครับ  แค่ใช้น้ำยาขัด ขัดด้านนอก  ก้อลบรอย หรือเลนส์เหลือง ทำให้ใสได้ขึ้นมาหน่อยครับ พอช่วยได้  สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ไม่หล่อ....แต่มีท่ายาก
[/b]

การบ้าน

....

กำลังใจ: 175

« ตอบ #18 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 10:49:28 »

ทำไม่ยากเลยครับ อยากลองทำเอง โทรถามผมได้เลยครับ เดี๋ยวอธิบายให้คร้าบ
1.ไฟหน้าปลดกิ๊ฟล๊อค ออก4ตัว ใช้ hot air ไล่ให้ทั่วๆขอบๆโคม แล้วลองง้างดู ถ้ามันละลายทั่วแล้วมันจะค่อยๆ แยกออก ทำแบบนี้เรื่อยๆ จนโคมแยกหลุดจากกันครับ
2.ไฟมุม วิธีเดียวกันครับ แต่ที่ต้องระวังมากกว่า คือมันจะมีลิ้นเสียบอยู่ด้านข้างด้วย

**  ข้อห้ามคือ ห้ามใช้พวก ไขควง หรือของแข็ง งัดตอนยังไม่ละลายทั่ว จะทำให้โคมฉีก  **

จูจุ๊บ!! จูจุ๊บ!! จูจุ๊บ!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 10:51:09 โดย >> KaRn << » บันทึกการเข้า

รับทำโคมดำ - มุมส้ม - smoke รับประกันชิ้นงาน / ขายชุดไฟ XENON ราคา 3200-3900 บาท
--> http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=12558.0 <--
ศูนย์ 8 ห้า - 149 - หนึ่ง 1 หก 9
<|m'@rT>
Professor
*

คนทําดีไม่จําเป็นต้องให้ใครเห็น แต่มันอยู่ที่ใจเราต่างหากที่เห็นมัน

กำลังใจ: 822

รถยนต์: AE101
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE A/T
อุปกรณ์แต่งรถ: ตามกระเป๋าตังค์
สังกัดพื้นที่: Western Area

« ตอบ #19 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 12:49:18 »

สุดยอด สุดยอด

EE101 สีฟ้า
Junior

« ตอบ #20 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 16:14:32 »

ทำไม่ยากเลยครับ อยากลองทำเอง โทรถามผมได้เลยครับ เดี๋ยวอธิบายให้คร้าบ
1.ไฟหน้าปลดกิ๊ฟล๊อค ออก4ตัว ใช้ hot air ไล่ให้ทั่วๆขอบๆโคม แล้วลองง้างดู ถ้ามันละลายทั่วแล้วมันจะค่อยๆ แยกออก ทำแบบนี้เรื่อยๆ จนโคมแยกหลุดจากกันครับ
2.ไฟมุม วิธีเดียวกันครับ แต่ที่ต้องระวังมากกว่า คือมันจะมีลิ้นเสียบอยู่ด้านข้างด้วย

**  ข้อห้ามคือ ห้ามใช้พวก ไขควง หรือของแข็ง งัดตอนยังไม่ละลายทั่ว จะทำให้โคมฉีก  **

จูจุ๊บ!! จูจุ๊บ!! จูจุ๊บ!!

ขอบคุณครับกานต์ ชุดนี้แหละครับที่ไปพ่นโคมดำ และมุมส้ม เมื่อปีที่แล้ว
โคมด้านคนขับมีน้ำเข้านิดหน่อย ขัดโคมด้านนอกแล้วครับดูดีขึ้นเยอะ
แต่ยังเห็นรอยคราบน้ำแห้งๆ เป็นจุดๆ ด้านในอยู่นิดหน่อยครับ เลยคิดจะล้างเอง แต่ยังไม่กล้าลอง  แหะๆๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์