Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
เหตุเกิดที่ โตโยต้าระยองค่ะ
*ShoutBox
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุเกิดที่ โตโยต้าระยองค่ะ  (อ่าน 23104 ครั้ง)
iCarbon
Freshy
*

Let me whisper sweet nothing into your ears, boo!

กำลังใจ: 3

« เมื่อ: 06 มกราคม 2010, 14:36:04 »

เอ่อ... คือ ตอนนี้รถมีปัญหาอ่าค่ะ แล้วเรื่องมันก็มีอยู่ว่า...

เกิดจากว่ารถสตาร์ทไม่ติด แล้วเมื่อวันก่อน ก็เกิดดับกลางถนนเลย
อาการแบบว่า ขับ ๆ อยู่ก็ดับไปเลย แล้วลองสตาร์ท อีกสองนาที ก็กลับมาใหม่

จริง ๆ ปัญหานี้ จะเกิดเป็นระยะ ๆ อ่าค่ะ แบบว่าเป็น ๆ หาย ๆ

แต่ก่อนเป็นแค่ตอนสตาร์ทค่ะ นี่เป็นครั้งแรกที่ดับกึกไป -_-!

เลยเอาไปเข้าศูนย์โตโยต้าเมืองระยอง (ตรงแถว ๆ เทสโก้ค่ะ)
เอาไปเข้าวันจันทร์ที่ 4 ตอนเที่ยง ช่างบอกว่า เย็น ๆ เสร็จ
แต่หลังจากนั้น เย็นก็ไม่เสร็จค่ะ เค้าบอกว่า เอาพรุ่งนี้ได้มั้ย? หนุก็โอเคค่ะ

พอเที่ยงอีกวันจะไปเอา เค้าก็บอกว่า ยังไม่ได้ทำไร? (วันที่ 5)
หนูก็รำคาญ แบบว่า ไม่ต้องแล้ว เดี๋ยวไปเอากลับดีกว่า ประมาณนั้น

พอไปถึงหัวหน้าช่างก็เช็คอยู่ แล้วเค้าก็เรียกเราไปที่รถค่ะ บอกว่า "คอยล์ เสีย"
ต้องเปลี่ยนนะ สองหมื่นสาม !!!
หนูก็แบบว่า รอก่อนได้มั้ยคะ? คือหนูไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ขอหาข้อมูลก่อน
ช่างก็แบบว่า พี่เอาไปเปลี่ยนที่อื่นก็ได้คับ ของเชียงกงอ่า ไม่แพง
เราก็ โอเค จบนะ งั้นเดี๋ยวเอารถออกเลยค่ะ ไม่ต้องล้าง! ต้องรีบกลับไปทำงานแล้ว

พอมานั่งรอ เค้าก็เรียกหนูไปอีกที คราวนี้มีหัวหน้าช่าง (คนเดิม) แล้วก็คนรับรถที่เป็นผู้ชาย
เค้าบอกว่า พี่ครับ เปลี่ยนเถอะ ต้องเปลี่ยนะ มันสำคัญ ถ้าพี่ไม่มีเงิน
เดี๋ยวผมหาไปซื้อของเชียงกงนะ ห้าพัน
หนูก็บอกว่า ไม่เอา ไม่มีข้อมูล ไม่รู้จัก ไม่เข้าใจ แล้วจะให้ไปซื้อยังงัยคะ
เค้าก็บอกว่า งั้นไปด้วยกันนะ (เค้าจะให้ไปกับผู้ชายที่รับรถ) ผมอยากเปลี่ยนให้จริง ๆ
หนูก็แบบ ไม่เอาเด็ดขาด แล้วต้องรีบไปทำงานด้วย
เค้าตื้ออีกว่า พี่เอาเงินมาก็ได้ เดี๋ยวผมไปซื้อให้ แล้วตอนเย็นพี่มาเอาแล้วกัน
ตอนนั้นเริ่มทนไม่ไหวแล้วค่ะ แล้วเค้าก็เอาแต่พูดให้เปลี่ยน แบบว่า มีปัญหา อย่างนั้น อย่างนี้

หนูก็สับสนมาก แบบว่า ไม่รู้จะถามใคร เพราะเพิ่งมาทำงานด้วย แล้วรู้สึกว่ามันแปลก ๆ ที่จะเอาของมือสองมาใส่ให้ในศูนย์เนี่ยนะ
แล้วยังจะขับไปซื้อ ให้อีก ตอนนี้ก็เริ่มสติแตกนิด ๆ ค่ะ เลยบอกว่า จะเอารถกลับ คุณไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้น
เค้าก็บอกว่า เค้าปล่อยไปไม่ได้หรอก อาการแบบนี้ มันสตาร์ทไม่ติดแล้ว ตอนนี้ขับไม่ได้แล้ว
หนูก็แบบว่า ขับไม่ได้ยังงัย? ก็ฉันขับมาศูนย์ยังได้เลย แค่มันดับกลางถนนครั้งเดียวเนี่ยนะ

เค้าก็แบบไม่ปล่อยรถออกค่ะ ยังงัยก็ไม่ได้ เอาเงินมาห้าพันดิ เด๊่ยวเปลี่ยนให้
หนูเลยแบบ เออ พอกันที งั้นไว้นี่นะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะให้คนอื่นมาดูให้แล้วกัน เพราะไม่ไหวแล้ว งงไปหมดแล้ว
อยากเอาไว้ก็เอาไป... แล้วก็ออกมาเลยค่ะ

หลังจากนั้น โทรไปหาแม่ที่ต่างจังหวัดค่ะ แล้วแม่ก็โกธรมาก ประมาณว่า ทำไมลูกให้โง่อย่างนี้ เหอ ๆ (ล้อเล่นค่ะ)
แม่บอกว่า มันทำอย่างนี้ไม่ถูก แต่แม่ก็เข้าใจสถานการณ์ค่ะ ว่าหนูก็สับสนมาก
แม่บอกว่า ไปเอารถกลับ หนูก็บอกว่า มันไม่ให้ แม่ก็เลยให้ น้าที่ืทำงานอยู่โตโยต้าที่บ้านเกิด
ติดต่อไป (คือเค้าใหญ่โตพอสมควรค่ะ) เพราะรถคันนี้เป็นรถคันเก่าของแม่ค่ะ แม่บอกว่า มันเกิดจากระบบไฟ (เหมือนกับ she เป็นช่างเก่าเลยเนอะ?)
เพราะปัญหามันเคยเกิดครั้งนึงแล้ว แบบเดียวกัน แล้วน้าคนที่โทรไป เค้าก็คอนเฟิร์มค่ะ เพราะเค้าเคยดูแลให้มาก่อน

พอน้าโทรไป เรื่องจบลงแบบนี้ค่ะ

หัวหน้าช่างโทรบอกว่า "พี่ครับ รถวิ่งได้อีกแล้วครับ ผมลองสตาร์ท แล้วมันก็ติด คอยล์ไม่ได้เป็นไร เข้าใจผิดครับ ปัญหามันคือระบบไฟครับพี่
พี่พอมีเวลาให้ทางศูนย์อีกนิดได้มั้ยครับ? เดี๋ยวผมจะรื้อระบบไฟออกมาดูให้ อ้อ ผมได้รับโทรศัพท์จากทางโน้นแล้วนะครับ
ขอโทษครับ ทำให้วุ่ยวาย ... บลา บลา บลา ผมล้างรถให้นะครับ"

หนูก็แบบ ไม่เอา ไม่ต้องทำอะไรค่ะ เตรียมรถไว้ เดี๋ยวไปเอา แล้วไม่ต้องพูดอะไรแล้วนะ จบ! รู้เรื่อง?"

แล้วก็ไปเอาแบบอารมณ์เสีย ๆ ค่ะ ทิ้งไว้แค่ว่า "คุณทำอะไร คุณก็รู้อยู่แก่ใจนะคะ คุณช่าง!"

แค่นี้นะ แต่ตอนนี้

รถยังสตาร์ทไม่ติดอย่างเคย ฮือ ๆ T_T
ช่วยแนะนำร้านระบบไฟ หรือ พวกไดนาโม ในระยองหน่อยได้มั้ยคะ?
ได้โปรดค่ะ หรือใครใจดี โปรดช่วยแนะนำด้วยนะคะ
จักขอบคุณเป็นอย่างยิ่งค่ะ

เพราะตอนนี้ ขับ ๆ ไปเนี่ย กลัวดับมากค่ะ
New girl in town จริง ๆ -*-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2010, 14:57:14 โดย iCarbon » บันทึกการเข้า

๋Just let me go 'cos you don't know what am i capable of!

'กก 7668 ตรัง'
Jeck
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มกราคม 2010, 15:06:16 »

เอ้า..ใครอยู่ระยองช่วยกันหน่อยครับ

แวะมาชมกันหน่อย
http://www.banchaba.byethost2.com/

ขายประกันทุกอย่าง,จัดหาที่ดินสำหรับการลงทุน สนใจ 0818615877
iCarbon
Freshy
*

Let me whisper sweet nothing into your ears, boo!

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 19:32:48 »

สงสัยไม่มีค่ะ  เซร็ง

แต่ไม่เป็นไรนะ แค่เล่าให้ฟังค่ะ

ตอนนี้รถก็ (เสีย) ปกติค่ะ อิอิ  เศร้าเขี่ยๆ

๋Just let me go 'cos you don't know what am i capable of!

1 007
AE Thailand Club Member
Junior

ดังทุกอย่าง ยกเว้นแตร์กับเครื่องเสียง

กำลังใจ: 111

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 19:50:56 »

เห็นใจครับขอให้หายไวๆครับ

iCarbon
Freshy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มกราคม 2010, 06:27:08 »

ขอบคุณมากค่ะ   เคือง

Sugarman
AE Thailand Club Staff
Professor
*

พรุ่งนี้....ต้องดีกว่าวันนี้

กำลังใจ: 948

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 มกราคม 2010, 06:41:44 »

...พอจะรู้เรื่องเครื่องยนต์มั้งไหม
คือจะแนะนำว่าถ้าเป็นอีกก็เคาะแถวจานจ่ายได้เลย เดี๋ยวมันก็คืนชีพ  สะกดจิต
... 

วันนี้คุณทำอะไรเพื่อคนอื่นบ้างรึยัง
iCarbon
Freshy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 มกราคม 2010, 06:58:20 »

...พอจะรู้เรื่องเครื่องยนต์มั้งไหม
คือจะแนะนำว่าถ้าเป็นอีกก็เคาะแถวจานจ่ายได้เลย เดี๋ยวมันก็คืนชีพ  สะกดจิต
... 

ขอบคุณพี่มากเลยนะคะ

ตอนนี้เปลี่ยนจานจ่ายไปแล้ว

ขับได้หนึ่งวัน ดับเหมือนเดิม

แล้วก็เปลี่ยนหัวเทียนอีก

คราวนี้สตาร์ทไม่ติดไปเลยทีเดียว

เหอ ๆ แล้วจะมารายงานผลเป็นระยะ ๆ นะคะ

ส่งผลทายปัญหากันได้นะคะ

ตอบถูกเดี๋ยวเลี้ยงข้าวแล้วกัน

อิอิ  แคะเข้มูก

EE 101
Freshy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 มกราคม 2010, 10:49:50 »

อาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2010, 01:02:26 โดย EE 101 » บันทึกการเข้า
adisorns
Freshy
*

กำลังใจ: 5

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 มกราคม 2010, 09:01:51 »

ผมอยู่ระยองเหมือนกันครับ

เคยเข้า Toyo shop สายล่าง แต่ครั้งล่าสุดบริการช้าเลยไม่ค่อยประทับใจครับ

แต่งานก็ OK ครับ
Stanalone
Super Senior

มันอยู่ที่ใจ

กำลังใจ: 78

รถยนต์: GXE 10
รหัสเครื่องยนต์: 1G VVTI
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมสนิทเลย ไม่ได้แต่ง
สังกัดพื้นที่: ฉะเชิงเทรา,บางกอกเหนือ

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 มกราคม 2010, 09:35:04 »

เอามาแปดริ้วดิครับ ผมมีช่างไฟเก่งๆอยู่ จะจัดให้ครับ
iCarbon
Freshy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 มกราคม 2010, 17:49:51 »

นั่นดินะคะ

ตอนนี้เปลี่ยนจานจ่าย

เปลี่ยนปลั้กจานจ่าย

ขับได้อาทิตบ์นึง ก็ดับเหมือนเดิมอีก

เรื่องสตาร์ทยากไม่ต้องพูดถึงค่ะ เป็นปกติไปแล้ว  ร้องให้โฮ

ละเหี่ยใจ

kontuadum@อีบีเอศูนย์สี่เจ็ด
High Super Senior

ก็แค่เครื่องยนต์เดิมแต่ใจเกินร้อย

กำลังใจ: 171

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 16:59:07 »

เอาใจช่วยแล้วกันนะเพราะผมก็แว๊บๆไประยองบ่อย
พ่อทำงานที่นั่น

ขอให้อาการหายเร็วๆนะครับ

Ock
Junior

น้องใหม่

กำลังใจ: 5

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 เมษายน 2010, 12:47:35 »

วิ่งไปแล้วดับ...แล้วสตาร์ทไม่ติด....ไม่ติดนี้คือยังไงครับ..ไดหมุนแต่ไม่ติด หรือว่าเงียบไปเลย...

eak ae saraburi

กำลังใจ: 51

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2010, 02:00:26 »

มาเอาใจช่วยครับ สู้ๆโย่วๆ สู้ๆโย่วๆ

ก็แค่เครื่องยนต์เดิมแต่ใจเกินร้อย

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2010, 07:50:55 »

นั่นดินะคะ

ตอนนี้เปลี่ยนจานจ่าย

เปลี่ยนปลั้กจานจ่าย

ขับได้อาทิตบ์นึง ก็ดับเหมือนเดิมอีก

เรื่องสตาร์ทยากไม่ต้องพูดถึงค่ะ เป็นปกติไปแล้ว  ร้องให้โฮ

ละเหี่ยใจ
ช่วงนี้หายยังอ่ะคร๊าบ
 สู้ๆโย่วๆ สู้ๆโย่วๆ

ทาคูมิ 028

กำลังใจ: -2

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 13:43:14 »

เอาจริงละนะ!!

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010, 13:25:08 »

ซึ้ง ซึ้ง

bombrace
Sophomore
**

โบกโบยบินไปบนถนนทุกเส้นทาง

กำลังใจ: 1

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010, 14:27:07 »

สงใสครับ ว่าทำไมเครื่องดับสตาร์ทไม่ติดครับ หรือวิ่งอยู่พอจอดรอบตกดับ
ให้ไร่ตั้งแต่ไดชาร์ดครับ ว่าใกล้เสียหรือเปล่าคือไม่ชาร์ดไฟอะครับ
แล้วมาต่อที่ไดสตาร์ทครับ ท่าสตาร์ทแล้วเงียบ 1. แบตเตอร์รี่ 2. แปลงถ่านไดสตร์ทหมด ซ่อมสองอย่างนี้ก็อย่างละพันต้นๆ ไม่เกิน 1,500 3. ระบบไฟฟ้าภายในรถ (กล่องไฟกล่องฟิวร์)
ถ้าสตาร์ดแล้วมีเสียงเครื่องจะทำงาน แต่ไม่ติด  1. จานจ่าย 2. ฝาสูบหรือประเก็นฝาสูบน่าจะรั่ว แรงอัดไม่มีเลยสตาร์ทไม่ค่อยติด 3. ตัวเครื่องเองน่าจะมีปัญหา
ผมก็ไม่ทราบครับว่ารถคุณใช้มากี่ปีดูแลดีแค่ไหน ไม่ใช่แค่ล้างทำความสะอาดดูแลดีนะครับ เครื่องยนต์ดูแลหรือเปล่า
หม้อน้ำเติมไหม แบตเตอรี่เช็คน้ำกลั่นหรือเปล่า น้ำมันต่างๆ ยุบแล้วเติมไหม หรือขับอย่างเดียวครับ นี่แหละสำคัญทั้งนั้นครับ
แล้วที่ขอเตือนครับ ศูนย์เนี่ยชอบเข้ากันจัง ไม่รู้ว่ามันวิเศษตรงไหน ขายรถแล้วยังจะขายอะไหล่แบบแพงมหาโคตรอีกหรือ
เอาอย่างนี้แล้วกันครับใครอยู่ระยอง หรือใกล้ๆก็ช่วยแนะนำน้องเค้าหน่อย
พอดีผมอยู่กรุงเทพฯ ครับ ช่วยแนะนำอู่ดีๆให้น้องเค้าหน่อย ครับ ขอบคุณ

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010, 17:48:01 »

อยากช่วยแต่ไม่รู้เหมือนกัน
เพราะอยู่ กทม.
 ซึ้ง ซึ้ง ซึ้ง เห้อ..เหนื่อยใจ

Pro-Racing
Freshy
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 16:48:15 »

รถหายดีรึยังครับ ??
cheme2523
Freshy
*

กำลังใจ: 1

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010, 23:04:51 »

หน้าซีด ของผมก็เป็นเหมือนกันเลยครับ ช่างงี้ส่ายหัวเลย คิดไม่ออก แต่ใจดีไม่เก็บตังค์ เนื่องจากใช้บริการกันมานานแล้ว หากมีอะไรคืบหน้าช่วยแจ้งเป็นความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ (ตอนนี้ของผมก็ยังเสียอยู่ครับ)
โจ้_AE111
Professor

กำลังใจ: 454

รถยนต์: AE 111
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE + LPG
อุปกรณ์แต่งรถ: .......

« ตอบ #21 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010, 23:54:14 »

สู้ๆโย่วๆ สู้ๆโย่วๆ สู้ๆโย่วๆ

« ตอบ #22 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2010, 00:29:35 »

*กูรูวิชาการ* *กูรูวิชาการ* *กูรูวิชาการ*

Pro-Racing
Freshy
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2010, 19:22:14 »

แนะนำอู่ ช่างประสิทธิ์ ครับ อยู่แถวหนองมะหาด เส้นหลัง Makro ระยอง 0861525203 ครับ.. ลองโทรหาแกดู...ผมเดาว่านะจะเป็น ไดสตาร์ท นะครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2010, 22:23:06 »

สู้ๆโย่วๆ สู้ๆโย่วๆ สู้ๆโย่วๆ สู้ๆโย่วๆ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์