Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
รถสั้นครับ พี่ รบกวนหน่อยครับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถสั้นครับ พี่ รบกวนหน่อยครับ  (อ่าน 3178 ครั้ง)
hope
Freshy
*

กำลังใจ: 2

« เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009, 19:24:52 »

รถผม AE 101 เครื่อง 1600 top ปี 96 ติดแก๊ส

เพิ่งเป็นครับ เวลา รถจอดไฟแดง หรือว่าไม่ได้วิ่ง เหมือนเครื่องกระตุ๊กนิดๆครับ  เหมือนมันจะสั่นๆผิดปกติ ไม่นิ่งเงียบเหมือนก่อน

แล้วไฟที่แผงคอนโซน รูปที่เหมือนเป็นแบตตอรี่ สีแดงๆ (ที่เป็นสี่เหลี่ยมมีเครื่องหมาย บวก ลบ )มันขึ้นมา เป็นพักๆๆ

ผมก็คิดว่า เป็นที่แบท เลยไปเช็คน้ำกลั่นก็พร่องไปบ้าง เลยเติมให้เต็ม หม้อน้ำก็มีน้ำ ปกติ

อีกอย่างตอนนี้ ไฟเลี้ยงซ้ายมีปัญหาครับ มันเหมือนรวน เวลาเปิดไฟเลี้ยวซ้าย มันติดแบบเร็วๆเหมือนไฟเท็คเลยครับ  มันเคยเป็นมาก่อนแต่ก็หาย ครั้งนี้เป็นนานเลยครับ

ไม่ทราบต้องเดินไฟใฟม่ไหม หรือ ว่า ยังไงครับ

สุดท้าย ตอนนี้ รถเหมือนมีลมเข้าครับไม่ทราบว่าที่ประตูซ้ายหรือ ว่า มอเตอร์ แอร์ เพราะว่ามันดังมาจาก บริเวณช่องแอร์ที่หนังหน้าซ้ายครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน

เวลาขับสัก 100 ก็เริ่มดัง เอี้ยดๆๆๆๆๆ  แล้วครับ ดังมากกกกก

พี่ๆคนไหนพอหาอู่ได้บ้าง ครับ ตั้งแต่ เครื่อง สั่น ระบบไฟ กับเสียงลมเข้า  แยกอู่ได้ครับครับ

ผมอยู่แถว เมเจอร์รัชโยธิน ครับ  ฝากพี่ๆด้วยครับ  แหะๆๆ
Din0.7_Over Booster
Sophomore
**

เครื่องก็เก่า(แต่เก๋า)..เราก็เหยียบจัง

กำลังใจ: 7

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 18:15:25 »

ใช่คันที่ไปทำสีมาป่ะครับ...ไฟเลี้ยวกระพริบถี่ๆลองดูก่อนว่ามีหลอดไฟเลี้ยวขาดไปสักดวงป่ะครับ...เคยเป็นเหมือนกันหลอดขาดไปดวงนึงมันก้อกระพริบถี่กว่าที่เคยเป็น...หรือถ้าปกติลองเช็คสายกราวน์ก่อน ขั่วลบที่ออกจากแบตลงตัวถังอ่ะครับมันมีอยู่หลายจุดอยู่ น่าจะสามจุดได้มั้งครับมันแน่นปกติดีป่าว ที่ทำสีมาเขาถอดสายกราวน์ออกตอนใส่ถ้าใส่ไม่แน่นก้อมีผลกะระบบไฟครับ..เรื่องเครื่องไม่นิ่งมันสั่นรอผู้อื่นมาตอบแล้วกันครับ แหะๆๆ เดียวดาย

โจ้_AE111
AE Thailand Club Member
Professor

กำลังใจ: 454

รถยนต์: AE 111
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE + LPG
อุปกรณ์แต่งรถ: .......

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 19:24:02 »

รูปที่เหมือนเป็นแบตตอรี่ สีแดงๆ (ที่เป็นสี่เหลี่ยมมีเครื่องหมาย บวก ลบ )มันขึ้นมา เป็นพักๆๆ

อาการนี้มันเป็นที่ไดร์ชาร์จ รึป่าวคับ คุ้นๆว่าเคยเป็นเหมือนกัน ลองดูก่อนคับ
ส่วนเรื่องไฟเลี้ยว น่าจะมีขาด ตามพี่ด้านบนนะ... ขยัน

adisorns
Freshy
*

กำลังใจ: 5

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 20:36:08 »

ไฟเลี้ยวที่เร็วผิดปกติ น่าจะมาจาก 2 สาเหตุครับ

1.ง่ายสุดก็ลองเปลี่ยนหลอดดูครับ อาจจะเกิดจากหลอดกำลังจะหมดสภาพ

2.สายกราวน์ต่อไม่ครบหรือมีบางสายช็อตกับสายอื่นอยู่ อันนี้น่าจะให้ร้านไฟไล่สายให้ครับ

ส่วนเรื่องเสียงลมเข้า ลองดูยางขอบประตูดูครับ ว่ามีขาดตรงไหนรึป่าว ส่วนเรื่องอื่น ไม่ค่อยชัวร์ครับ ไม่กล้าแนะนำ
hope
Freshy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009, 15:58:34 »

ไฟเลี้ยวที่เร็วผิดปกติ น่าจะมาจาก 2 สาเหตุครับ

1.ง่ายสุดก็ลองเปลี่ยนหลอดดูครับ อาจจะเกิดจากหลอดกำลังจะหมดสภาพ

2.สายกราวน์ต่อไม่ครบหรือมีบางสายช็อตกับสายอื่นอยู่ อันนี้น่าจะให้ร้านไฟไล่สายให้ครับ

ส่วนเรื่องเสียงลมเข้า ลองดูยางขอบประตูดูครับ ว่ามีขาดตรงไหนรึป่าว ส่วนเรื่องอื่น ไม่ค่อยชัวร์ครับ ไม่กล้าแนะนำ

ขอบคุณครับ  ตอนนี้รถแก้ไข หายป่วยครับ

1 เรื่องไฟเลี้ยวกระพริบเร็วๆ มันเป็นเพราะไฟวิ่งไม่ครบวงจรของมัน  (หลอดขาดไป1 ดวงนั้นเอง)ช่างก็เปลี่ยนไป  ตอนนี้  ปกติ ครับ ฟรีครับ

2 เรื่องรูปสัญลักษณ์ที่แดงเป็นเหมือนรูปแบตเตอร์รี่ ขึ้นเป็นพัก  มันคือ ไดร์ชาตครับ มันหลวมๆๆไหม้ๆๆ ช่างพันสายไฟให้ใหม่  หายเลยครับ  50 บาท

3 เรื่องลมเข้าอันนี้กลุ้มใจยังไม่หาย  ยางขอบประตู ไม่น่าจะเข้า  น่าจะเป็น ช่องลมแอร์ ตรงระหว่างหระจกหน้ากับฝากระโปร่ง ต้องไปเข็คละเอียดอีกที่ ขับ 120 ไม่ได้ครับ  รำคาญ  ก็ดี ขับช้าๆไปเปิดเพลงดังๆๆ

4 ตอนนี้ มีปัญหา อีกอย่าง รอบเครื่องมันสูงครับ  ขึ้นมาเกือบ 2 เลย เวลาจอดปกติ ต้องเอาไปเช็คอีก

hope
Freshy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009, 16:06:32 »

พี่ๆคนไหนมีอู่ ซ้อมเครื่อง ช่วงล่าง ดีๆ มั่งครับ AE 101 (รถติดแก๊ส) ซึ้ง

น้ำมันพาเวอร์ มันซึมครับ ต้องคอยเติมเป็นระยะๆครับ  อาการนี้เป็นมา นานเป็นปี แล้ว  เติมไปเรื่อยๆๆ
ตอนนี้ ห้องเครือ่ง จะเน่าแล้วครับ น้ำมันกระจาย

ผมอยู่แถวรัชโยธิน เกษตร พหล 30 ครับ

จากนายโฮปสุดหล่อ กรี๊ดๆๆครับ อ๊วกๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์