Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
สมาชิกใหม่ครับ มีสองสามคำถามกับ 5a-fe
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ครับ มีสองสามคำถามกับ 5a-fe  (อ่าน 2835 ครั้ง)
wizzup
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 18:34:57 »

สวัสดีครับ  ขอบคุณ  ผมสมาชิกใหม่ เพิ่งได้ 1997 AE110 5A-FE มือสองมาอยู่ในครอบครอง ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
รถผมมี LPG fixed mix. ถัง metal mate มัลติวาล์ว mimgas, หม้อ 140hp, mixer ขนาดเท่าไรยังไม่รู้ ยังไม่ได้เปิดดู  เขิลล์  ติดมาด้วย ตั้งแต่ได้มายังไม่จูนเลย LPG เคยวัดได้กิโลละสองบาท น้ำมันประมาณสองบาทห้าสิบตังค์

มีคำถามดังนี้ครับ ขอความกรุณาด้วย
อยากรู้จักเครื่อง 5A-FE
1. จากรูปท่อกรองอากาศ กล่องพลาสติกที่ติดอยู่กับท่อ (ที่วงใว้) มันคือตัวอะไรครับ ? ไม่เห็นมันต่ออะไรไปใหน เป็นกรองไว้ดักอะไรหรือเปล่า ?
2. จากรูปทางออกไอเสีย ตัวที่วงใว้ใช่ O2 หรือ Lambda sensor หรือเปล่าครับ ใครทราบรายละเอียดบ้าง ? อยากจะทำ A/F meter หรือไม่ก็ไปซื้อ lambda controller มาติดเอง (มีทักษะทางช่างนิดหน่อย)

อยากได้วัดรอบเครื่อง
3. จากรูปเรือนไมล์ อยากทราบว่า ถ้าไปซื้อเรือนไมล์ที่มีวัดรอบ (กะว่าจะไปเดินหาแถวศรีวรจักร) มาติดจะใช้ได้เลยหรือว่าต้องแปลง ?

ขอบคุณมากครับ

* box.JPG (41.71 KB, 320x240 - ดู 532 ครั้ง.)

* ox.JPG (40.8 KB, 320x240 - ดู 541 ครั้ง.)

* console.JPG (17.52 KB, 320x240 - ดู 456 ครั้ง.)
JeffBAR-2@EBA016
AE Thailand Club Member
Super Senior

NEVERMIND!

กำลังใจ: 73

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 8AGE-40V
สังกัดพื้นที่: บางกอกตะวันออก

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 18:40:31 »

สุดยอด

Stanalone
AE Thailand Club Member
Super Senior

มันอยู่ที่ใจ

กำลังใจ: 78

รถยนต์: GXE 10
รหัสเครื่องยนต์: 1G VVTI
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมสนิทเลย ไม่ได้แต่ง
สังกัดพื้นที่: ฉะเชิงเทรา,บางกอกเหนือ

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009, 07:46:49 »

1 มันเป็นกล่องเก็บอากาศสำรองครับ ไว้ใช้ตอนกระแทกคันเร่ง ป้องกันอากาศเข้าไม่ทันครับ (มันไม่ได้ต่อไปไหนด้วยครับ)

2.ใช่ครับ ตัวนั้นน่าจะเป็น O2 เซ็นเซอร์ครับผม ถ้าทำ A/F Meter สำเร็จแล้ว เอามาให้ดูด้วยนะครับ สนใจอยู่

3. น่าจะใส่ได้เลยครับ เคยได้ยินมาว่า ไม่ต้องแปลง แต่ถ้าเกิดต้องแปลงอาจจะเป็นสายไฟหลังไมล์นิดเดียวครับ

แนะนำอีกเรื่องนะครับ แก๊สกินเยอะไปหน่อยนะครับโลละ 2 บาทแน่ะ ความจริงน่าจะอยู่ที่ 1 บาทนิดๆนะครับ

รถผม 20 วาล์ว น้ำมันกิโลละ 3 บาท แก๊ส กิโลละ 1.60 ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์